तेल स्नान, दीपदान आणि लक्ष्मीपूजा...

    दिनांक :20-Oct-2025
Total Views |
Lamp offering and Lakshmi Puja दिवाळी हा आनंद, समृद्धी आणि सुखाचा सण आहे. शास्त्रांनुसार ही रात्र ‘सुखरात्रि’, ‘दीपालिका’, ‘व्रतप्रकाश’ आणि ‘सुख सुप्तिका’ या नावांनीही ओळखली जाते. या पवित्र दिवशी माता लक्ष्मी पृथ्वीवर भ्रमण करतात, आणि ज्या घरात त्यांची श्रद्धेने पूजा-अर्चना केली जाते, ते घर धन-धान्याने भरभराटते, असा दृढ विश्वास आहे. दिवाळीच्या दिवशी काही विशेष धार्मिक कर्मे आणि शुभ कार्ये केल्यास लक्ष्मीमातेची विशेष कृपा लाभते.
 
 

Lamp offering and Lakshmi Puja 
 

या दिवशी सकाळी तेलाने अंगाला अभ्यंग स्नान करावे. शास्त्रानुसार पीपळ, गूलर, आंबा, वड किंवा पाकड यांच्या साली पाण्यात उकळून त्या पाण्याने स्नान करणे शुभ मानले जाते. कारण या दिवशी गंगेचा वास सर्व जलांत आणि लक्ष्मीदेवीचा वास तेलात असतो, असे मानले जाते. त्यामुळे या स्नानाने लक्ष्मीची प्राप्ती होते.

दिवाळीच्या सकाळी देव आणि पितरांची पूजा करावी. दही, दूध आणि तूप यांच्या सहाय्याने ‘पार्वण श्राद्ध’ केल्यास पितरांचे आशीर्वाद प्राप्त होतात. ब्राह्मणांना भोजन देणेही या दिवशी अतिशय पुण्यकारक मानले गेले आहे.

कुटुंबातील प्रत्येक सदस्याने एकमेकांना पानाचे पान देऊन कपाळावर कुंकू लावावे. हे शुभसंकेत आणि सौहार्द वाढवणारे कार्य आहे. या दिवशी रेशमी वस्त्र आणि दागदागिने धारण करणेही शुभ मानले गेले आहे. कुमारिकांनी घरात चांदीच्या ताटात तांदूळ घेऊन मुख्य दरवाज्याजवळ आट्याने चिपकवावे, असा शास्त्रीय सल्ला आहे. त्याचबरोबर विजयाचे प्रतीक म्हणून एक दिवा प्रज्वलित करून त्याची ज्योत घरातील प्रत्येक कोपऱ्यात दाखवावी.

संध्याकाळी प्रदोषकाळात मंदिरात आणि पवित्र स्थळांवर दीपप्रज्वलन करावे. त्यानंतर घरातील प्रत्येक कोपऱ्यात दिवे लावावेत. असे केल्याने अंध:कार दूर होतो आणि घरात सुख, शांती, संपन्नता व सकारात्मक ऊर्जा नांदते.

व्यवसायिकांसाठी दिवाळी हा अत्यंत महत्त्वाचा पर्व आहे. व्यापारी या दिवशी आपले जुने हिशेब बंद करून नवीन खात्यांची सुरुवात करतात. बहीखाते लक्ष्मीपूजेच्या वेळी ठेवले जातात आणि त्यांची रोली-तांदळाने पूजा केली जाते. व्यापारातील मित्रांना पान व मिठाई देऊन आदर व्यक्त केला जातो.

संध्याकाळी श्री लक्ष्मी, भगवान श्री गणेश आणि धनदेवता कुबेर यांची एकत्रित पूजा केली जाते. लक्ष्मी ही धनाची देवी आणि कुबेर हे धनाचे देव मानले जातात. ज्या घरात या दोघांचा वास असतो, त्या घरात धन, सौभाग्य आणि आनंद यांचे अखंड वास्तव्य राहते.

दिवाळीच्या या पवित्र दिवशी वरील शुभ कर्मे श्रद्धा आणि भावनेने केली, तर लक्ष्मीमातेची कृपा नक्कीच लाभते आणि वर्षभर घरात समृद्धीचे, सौख्याचे वातावरण राहते.