कीव,
Russia attack on Ukraine : शनिवारी युक्रेनमध्ये रशियन सैन्याने एका प्रवासी ट्रेन आणि पॉवर ग्रिडला लक्ष्य केले, ज्यामुळे डझनभर लोक जखमी झाले आणि ५०,००० हून अधिक घरे अंधारात बुडाली. अधिकाऱ्यांनी शनिवारी सांगितले की युक्रेनच्या उत्तर सुमी प्रदेशातील एका स्टेशनवर एका प्रवासी ट्रेनवर ड्रोन हल्ला झाला, ज्यामध्ये डझनभर जखमी झाले. युक्रेनियन ऊर्जा कंपनीच्या म्हणण्यानुसार, रशियाने शुक्रवारी रात्रीपासून शनिवारपर्यंत ड्रोन आणि क्षेपणास्त्रांनी युक्रेनच्या पॉवर ग्रिडवर अनेक भयंकर हल्ले केले.
युक्रेनचे अध्यक्ष वोलोडिमिर झेलेन्स्की यांनी टेलिग्रामवर लिहिले की, "सुमी प्रदेशातील शोस्तका येथील रेल्वे स्टेशनवर एक क्रूर रशियन ड्रोन हल्ला झाला." त्यांनी एक व्हिडिओ पोस्ट केला ज्यामध्ये एक खराब झालेले, जळणारे प्रवासी डबे आणि इतर डब्यांच्या खिडक्या फुटल्या आहेत. त्यांनी सांगितले की डझनभर प्रवासी आणि रेल्वे कामगार जखमी झाले आहेत. स्थानिक गव्हर्नर ओलेह ह्रीहोरोव्ह म्हणाले की, शोस्तकाहून राजधानी कीवला जाणाऱ्या ट्रेनवर हल्ला झाला. त्यांनी सांगितले की डॉक्टर आणि बचाव कर्मचारी घटनास्थळी काम करत आहेत.
स्थानिक जिल्हा प्रशासनाच्या प्रमुख ओक्साना तारास्युक यांनी युक्रेनच्या सार्वजनिक प्रसारकाला सांगितले की, या हल्ल्यात सुमारे ३० जण जखमी झाले आहेत. घटनेनंतर लगेचच कोणतीही जीवितहानी झाली नाही. झेलेन्स्की यांनी लिहिले की, "रशियन लोकांना हे माहित नव्हते की ते नागरिकांना लक्ष्य करत आहेत. हा दहशतवाद आहे, ज्याकडे दुर्लक्ष करण्याचा जगाला अधिकार नाही." मॉस्कोने युक्रेनच्या रेल्वे पायाभूत सुविधांवर हवाई हल्ले वाढवले आहेत, गेल्या दोन महिन्यांपासून जवळजवळ दररोज त्यावर हल्ला केला जात आहे.
पॉवर ग्रिडवरील हल्ल्यांमुळे रशियन सीमेजवळील उत्तरेकडील चेर्निहिव्ह शहराजवळील ऊर्जा सुविधांचे नुकसान झाले आहे आणि वीजपुरवठा खंडित होण्याचा अंदाज आहे की सुमारे ५०,००० घरांवर परिणाम होईल. चेर्निहिव्ह लष्करी प्रशासनाचे प्रमुख दिमित्र ब्रायझिन्स्की यांनी पुष्टी केली की रशियन रात्रीच्या वेळी शहरावर झालेल्या हल्ल्यामुळे अनेक आगी लागल्या, परंतु नुकसानाचे प्रमाण त्यांनी स्पष्ट केले नाही. युक्रेनियन अधिकाऱ्यांनी सांगितले की, एक दिवस आधी रशियाने युक्रेनच्या सरकारी मालकीच्या नाफ्टोगाझ गटाद्वारे चालवल्या जाणाऱ्या नैसर्गिक वायू सुविधांवर युद्ध सुरू झाल्यापासूनचा सर्वात मोठा हल्ला केला होता.
सौजन्य: सोशल मीडिया
युक्रेनियन हवाई दलाच्या अधिकाऱ्यांनी सांगितले की, रशियाने शुक्रवारी युक्रेनवर मोठ्या प्रमाणात हवाई हल्ला केला, ज्यामध्ये ३८१ ड्रोन आणि ३५ क्षेपणास्त्रे वापरली गेली. युक्रेनियन लष्कराने सांगितले की, शुक्रवारी रात्री ते शनिवारपर्यंत रशियन लष्कराने युक्रेनवर १०९ ड्रोन आणि तीन बॅलिस्टिक क्षेपणास्त्रे डागली. यापैकी ७३ ड्रोन एकतर पाडण्यात आले किंवा त्यांचे लक्ष्य चुकले. फेब्रुवारी २०२२ मध्ये रशियाने त्याच्या शेजारील देशावर आक्रमण केल्यापासून, रशियन लष्कर दरवर्षी हिवाळा जवळ येताच युक्रेनच्या पॉवर ग्रिडवर हल्ला करत आहे. युक्रेनचे म्हणणे आहे की नागरिकांना वीज आणि पाण्यापासून वंचित ठेवून हिवाळ्याला शस्त्र बनवण्याचा हा प्रयत्न आहे.