मध्य प्रदेश,
Prasoon Joshi प्रसिद्ध गीतकार, कवी आणि लेखक प्रसून जोशी यांना मध्य प्रदेश सरकारचा प्रतिष्ठित ‘किशोर कुमार सन्मान २०२४’ प्रदान करण्यात येणार आहे. गीतलेखन क्षेत्रात त्यांनी दिलेल्या अतुलनीय योगदानाची दखल घेत हा सन्मान त्यांना जाहीर करण्यात आला आहे. राज्य सरकारच्या सांस्कृतिक विभागाचे संचालक एन.पी. नामदेव यांनी याबाबत अधिकृत माहिती दिली.
हा सन्मान Prasoon Joshi १४ ऑक्टोबर रोजी खंडवा येथे आयोजित समारंभात मुख्यमंत्री डॉ. मोहन यादव यांच्या हस्ते प्रसून जोशी यांना प्रदान करण्यात येणार आहे. खंडवा हे सुप्रसिद्ध गायक किशोर कुमार यांचे जन्मगाव असून, त्यांच्या स्मृतीप्रित्यर्थ दरवर्षी या सन्मानाचे आयोजन केले जाते. यंदाचा दोन दिवसीय कार्यक्रम १३ ऑक्टोबरपासून सुरू होणार असून, पहिल्या दिवशी स्थानिक गायक-कलाकारांकडून सुगम संगीताच्या विविध सादरीकरणांचे आयोजन करण्यात आले आहे.१९९७ साली सुरू झालेल्या या सन्मानाचे स्वरूप पाच लाख रुपये रोख आणि एक मानपत्र असे आहे. किशोर कुमार सन्मान दरवर्षी चित्रपट क्षेत्रातील अभिनय, पटकथा लेखन, गीतलेखन व दिग्दर्शन अशा विविध विभागांतील प्रतिष्ठित व्यक्तींना दिला जातो. यापूर्वी या सन्मानाने ऋषिकेश मुखर्जी, नसीरुद्दीन शाह, गुलजार, कैफी आजमी, बी.आर. चोप्रा, अमिताभ बच्चन, गोविंद निहलानी, जावेद अख्तर, श्याम बेनेगल, यश चोप्रा, देव आनंद, सलीम खान, समीर, प्रियदर्शन, वहीदा रहमान, अमिताभ भट्टाचार्य, धर्मेंद्र आणि राजकुमार हिरानी यांसारख्या दिग्गज कलावंतांचा गौरव करण्यात आला आहे.
गाजलेले गाणे
प्रसून जोशी हे हिंदी चित्रपटसृष्टीतील एक बहुआयामी व्यक्तिमत्त्व मानले जातात. त्यांनी अनेक कालजयी चित्रपट गीतांना शब्दबद्ध केले असून, त्यांच्या लेखणीतून उमटलेले शब्द भावनिक समृद्धता आणि साहित्यिक मूल्यांनी परिपूर्ण असतात. ‘तारे जमीं पर’, ‘रंग दे बसंती’, ‘भाग मिल्खा भाग’, ‘नीरजा’, ‘मनिकर्णिका’ आणि ‘दिल चाहता है’ यांसारख्या चित्रपटांमधील त्यांची गीते प्रेक्षकांच्या मनात कायमची कोरली गेली आहेत.हा सन्मान मिळणं ही **फक्त प्रसून जोशी यांच्यासाठी नव्हे, तर समग्र गीतलेखन परंपरेसाठीही एक सन्मानाची बाब आहे, अशी प्रतिक्रिया चित्रपटसृष्टीतून व्यक्त होत आहे.