एर्नाकुलम,
Sangh geet in Kerala केरळमध्ये वंदे भारत ट्रेनमध्ये राष्ट्रीय स्वयंसेवक संघाच्या गाण्यामुळे वाद उभा राहिला आहे. एर्नाकुलम ते बेंगळुरू वंदे भारत एक्सप्रेसच्या उद्घाटनानंतर शालेय विद्यार्थ्यांना कथितपणे राष्ट्रीय स्वयंसेवक संघाचे (आरएसएस) गाणे म्हणण्यास भाग पाडल्याचा आरोप निर्माण झाला. राज्य सरकारने या घटनेची चौकशी करण्याचे आदेश दिले आहेत. केरळचे सामान्य शिक्षण मंत्री व्ही. शिवनकुट्टी यांनी सार्वजनिक सूचना संचालकांना (डीपीआय) चौकशी करून अहवाल सादर करण्याचे निर्देश दिले आहेत.

दरम्यान, केंद्रीय मंत्री सुरेश गोपी यांनी या घटनेचे समर्थन करत सांगितले की विद्यार्थ्यांनी गाणे स्वतःच्या इच्छेनं गायले आणि ते देशभक्तीपर आहे. जॉर्ज कुरियन यांनीही या गाण्याचे समर्थन केले आणि सांप्रदायिकता या संदर्भात प्रश्न उपस्थित केला. वंदे भारत ट्रेनच्या उद्घाटनानंतर दक्षिण रेल्वेने विद्यार्थ्यांनी गाणे गायल्याचा व्हिडिओ शेअर केला होता. ट्रोल झाल्यानंतर हा व्हिडिओ काढून टाकण्यात आला आणि नंतर इंग्रजी भाषांतरासह पुन्हा शेअर करण्यात आला. एलामक्कारा येथील सरस्वती विद्यानिकेतन पब्लिक स्कूलचे प्राचार्य डिंटो के.पी. यांनी सांगितले की मुलांनी हे गाणे स्वतःच्या इच्छेनं गायले, रेल्वेच्या निर्देशानुसार नव्हते.
विरोधी काँग्रेस पक्षाने या घटनेचा तीव्र निषेध केला आणि शाळा अधिकाऱ्यांवर कारवाई करण्याची मागणी केली. शिवनकुट्टी म्हणाले की सरकारी कार्यक्रमांमध्ये मुलांचे राजकारण करणे आणि विशिष्ट गटाच्या सांप्रदायिक अजेंडाला चालना देणे संवैधानिक तत्त्वांचे उल्लंघन करते. चौकशी अहवालाच्या निष्कर्षांवर आधारित योग्य कारवाई केली जाईल. शिवनकुट्टी यांनी स्पष्ट केले की देशाच्या धर्मनिरपेक्ष आणि राष्ट्रीय मूल्यांचे रक्षण करणे ही सरकारची जबाबदारी आहे आणि या तत्त्वांचे संरक्षण करण्यासाठी पावले उचलली जातील. मुलांच्या समर्थनार्थ शाळा प्रशासनाने पंतप्रधान कार्यालय आणि केंद्रीय रेल्वे मंत्र्यांना पत्र पाठवले, तसेच प्राचार्यांनी सांगितले की, डीपीआयने कारवाई का केली हे त्यांना समजलेले नाही, परंतु कायदेशीर मार्गाने आवश्यक त्या उपाययोजना केल्या जातील.