भाडेकरू होऊ शकत नाही घरमालक!

सर्वोच्च न्यायालयाचा महत्त्वाचा निर्णय

    दिनांक :10-Nov-2025
Total Views |
नवी दिल्ली,
Supreme Court Property Rights सर्वोच्च न्यायालयाने प्रॉपर्टी मालकांच्या हक्कांचे रक्षण करणारा महत्त्वाचा निर्णय दिला आहे. या निर्णयादरम्यान न्यायालयाने स्पष्ट केले की भाडेकरू ५ वर्षे असो वा ५० वर्षे राहिला तरी तो त्या प्रॉपर्टीचा मालक होऊ शकत नाही. हा निर्णय ज्योती शर्मा विरुद्ध विष्णू गोयल या प्रकरणात दिला गेला.
 
 
Supreme Court Property Rights
 
 
या प्रकरणात, विष्णू गोयल हे १९८० पासून ज्योती शर्मा यांच्या मालकीच्या प्रॉपर्टीमध्ये भाडेकरू म्हणून राहत होते. त्यांनी दीर्घकाळ वास्तव्य केल्यामुळे स्वतःला मालक ठरवण्याचा दावा केला होता. परंतु सर्वोच्च न्यायालयाने स्पष्ट केले की भाडेकरूने सदैव मालकाच्या संमतीने वास्तव्य केले असल्यास हा नियम लागू होत नाही. सर्वोच्च न्यायालयाने अधोरेखित केले की भाडेतत्व हा घरमालकाच्या परवानगीवर आधारित कायदेशीर नातं आहे, आणि याचा उद्देश मालकाच्या हिताच्या विरुद्ध प्रॉपर्टीवर ताबा घेणे नसल्यास त्याचा मालकीवर परिणाम होत नाही.
न्यायालयाने १९८६ आणि २०१९ मध्ये झालेल्या बलवंत सिंग विरुद्ध पंजाब सरकार आणि रविंद्र कुमार ग्रेवाल विरुद्ध मनजीत कौर प्रकरणांचा संदर्भही दिला. दिल्ली उच्च न्यायालयाचा आधीचा निर्णय गोयल यांच्या बाजूने होता, परंतु सर्वोच्च न्यायालयाने तो रद्द करत ज्योती शर्मा यांच्या बाजूने निकाल दिला. जस्टिस जे.के. महेश्वरी आणि के. विनोद चंद्रन यांच्या खंडपीठाने उच्च न्यायालयाचा निर्णय रद्द केला आणि भाडेकरूंच्या खोट्या मालकीच्या दाव्यांना बंदी घातली.
कायदे तज्ज्ञांच्या मते हा निर्णय घरमालकांना दीर्घकाळ भाडेकरूंसह असलेल्या मालकीच्या तक्रारीपासून संरक्षण देईल. वरिष्ठ वकील राजीव धवन म्हणाले, हा फक्त निर्णय नाही, तर कराराचा पवित्र संदेश आहे. या निर्णयामुळे भविष्यात घरमालक आणि भाडेकरू यांच्यातील मालकीचे वाद कमी होतील, तसेच दीर्घकाळ वास्तव्य करणाऱ्या भाडेकरूंच्या खोट्या दाव्यांवर स्पष्टीकरण मिळेल.