लखनौ,
Khadi Festival : उत्तर प्रदेशातील स्थानिक उद्योजकतेला प्रोत्साहन देण्यासाठी, पारंपारिक कला आणि खादी-आधारित उद्योगांना नवीन बाजारपेठ उपलब्ध करून देण्यासाठी आणि ग्रामीण स्वावलंबन बळकट करण्यासाठी, लखनऊमधील गोमती नगर येथील केंद्रीय संस्कृत विद्यापीठात १० दिवसांचा खादी महोत्सव २०२५ आयोजित करण्यात येत आहे. हा महोत्सव २१ ते ३० नोव्हेंबर दरम्यान चालेल आणि खादी, ग्रामोद्योग, हस्तकला आणि स्थानिक कलांचा समृद्ध वारसा मोठ्या व्यासपीठावर प्रदर्शित केला जाईल.
मंत्री राकेश सचान उद्घाटन करणार
सूक्ष्म, लघु आणि मध्यम उद्योग, खादी आणि ग्रामोद्योग, रेशीम शेती आणि हातमाग आणि वस्त्रोद्योग मंत्री राकेश सचान यांच्या हस्ते या महोत्सवाचे औपचारिक उद्घाटन होईल. राज्यातील विविध जिल्ह्यांतील १६० हून अधिक उद्योजक आणि व्यवसाय त्यांच्या उत्पादनांचे प्रदर्शन आणि विक्री करतील. या प्रदर्शनात सहारनपूरमधील कोरीव फर्निचर, भदोहीतील कार्पेट, अमरोहातील गमच्छा आणि साद्री, सीतापूरमधील गालिचे आणि टॉवेल, वाराणसीतील रेशमी साड्या, प्रतापगडमधील आवळा उत्पादने, लखनऊमधील रॉयल हनी, मातीच्या कला उत्पादने, बिकानेरी पापड, चामड्याचे उत्पादने, पारंपारिक जॅकेट, कापड आणि इतर अनेक स्वदेशी उद्योग-आधारित उत्पादने असतील.
निवडक उद्योजक आणि लाभार्थींना सन्मानित केले जाणार
महोत्सवादरम्यान निवडक उद्योजक आणि लाभार्थींना देखील सन्मानित केले जाईल. राज्यस्तरीय उत्कृष्ट युनिट्सना पुरस्कार प्रदान केले जातील आणि निवडक पाच लाभार्थ्यांना एक डोना बनवण्याचे मशीन, एक पॉपकॉर्न मशीन आणि एक मधाचा बॉक्स, तसेच चार इलेक्ट्रिक चाके आणि एक पगमिल मिळेल. या उपक्रमामुळे राज्यातील ग्रामीण उद्योगांना चांगली संसाधने, आधुनिक उपकरणे आणि विकासाच्या संधी उपलब्ध होतील.
मुख्यमंत्री योगी आदित्यनाथ यांच्या दृष्टिकोनानुसार, खादी महोत्सव-२०२५ हे केवळ ग्रामीण उद्योगांना प्रोत्साहन देण्याचे साधन नाही तर स्वदेशी उत्पादनांना प्रोत्साहन देण्यासाठी, कारागिरांना सन्मानित करण्यासाठी आणि स्थानिक अर्थव्यवस्थेला बळकटी देण्याच्या दिशेने एक महत्त्वपूर्ण पाऊल आहे. या कार्यक्रमामुळे राज्यातील उद्योजकांसाठी नवोपक्रम, व्यवसाय विस्तार आणि नवीन संधींचा मार्ग मोकळा होईल.