UAE जा रहाणाऱ्या इंडिगो विमानापुढे 10,000 वर्षांनी ज्वालामुखीचा उद्रेक; नंतर काय झाले?

    दिनांक :25-Nov-2025
Total Views |
नवी दिल्ली, 
gubbi-volcano इथिओपियामध्ये एक धक्कादायक घटना घडली. सुमारे १०,००० वर्षांपासून निष्क्रिय असलेला हेले गुब्बी ज्वालामुखी रविवारी अचानक सक्रिय झाला, ज्यामुळे परिसरात घबराट पसरली. परिणामी, यूएईकडे जाणारे इंडिगो विमान वळवावे लागले. वृत्तानुसार, उद्रेक आता कमी झाला आहे, परंतु त्यातून बाहेर पडणारा प्रचंड राखेचा थर वातावरणात १५ किलोमीटर उंचीवर पोहोचला आहे आणि तो लाल समुद्रातून येमेन आणि ओमानकडे पसरत आहे.
 
gubbi-volcano
 
वृत्तानुसार इथिओपियाच्या अफार प्रदेशात स्थित हा सुप्त ज्वालामुखी, हेले गुब्बी, त्याच्या रेकॉर्ड केलेल्या इतिहासात पहिल्यांदाच इतक्या स्फोटक शक्तीने उद्रेक झाला आहे. राख आणि सल्फर डायऑक्साइडचा ढग आकाशात १५ किलोमीटर उंचावला. २३ नोव्हेंबर रोजी सकाळी पृथ्वीवरील सर्वात दुर्गम आणि कठीण भूभागांपैकी एक असलेल्या ओसाड दानाकिल डिप्रेशनमध्ये हा उद्रेक नोंदवण्यात आला.
सौजन्य : सोशल मीडिया 
इथिओपियाच्या अफार प्रदेशात झालेल्या प्रचंड ज्वालामुखीच्या उद्रेकामुळे निर्माण झालेल्या राखेच्या ढगामुळे इंडिगो फ्लाइट 6E 1433 (कन्नूर ते अबू धाबी) सोमवारी अहमदाबाद विमानतळावर वळवण्यात आली. राखेचे ढग विमानाच्या इंजिनसाठी धोकादायक असल्याचे वृत्त आहे, त्यामुळे सुरक्षिततेच्या कारणास्तव उड्डाण वळवण्यात आले आहे. ग्लोबल ज्वालामुखी कार्यक्रमानुसार, गेल्या 10,000 वर्षांत (होलोसीन युग) हेले गुब्बी येथे कोणताही उद्रेक नोंदवण्यात आलेला नाही, ज्यामुळे ही घटना पूर्णपणे अनपेक्षित आणि वैज्ञानिकदृष्ट्या महत्त्वाची ठरली आहे. या परिसरात जमिनीवर देखरेख करण्याची यंत्रणा नसल्याने, उद्रेकाची पुष्टी जवळजवळ पूर्णपणे उपग्रह डेटावर आधारित होती. शास्त्रज्ञांचे म्हणणे आहे की उद्रेकाची संपूर्ण तीव्रता आणि परिणाम निश्चित करण्यासाठी वेळ लागेल. तीव्र उष्णता, तुटलेला भूभाग आणि अफार प्रदेशात प्रवेशाच्या महत्त्वपूर्ण अडचणींमुळे सध्या ग्राउंड टीम घटनास्थळी पोहोचू शकत नाहीत. सध्या, ज्वालामुखी क्रियाकलाप आणि संभाव्य धोक्यांचे निरीक्षण करण्यासाठी उपग्रह देखरेख हा एकमेव मार्ग आहे
सौजन्य : सोशल मीडिया