लातूर,
Chandrakant Birajdar आगामी लातूर महानगरपालिकेच्या निवडणुकीच्या पार्श्वभूमीवर राजकीय वातावरण तापले आहे. यामध्ये राष्ट्रवादी काँग्रेस पक्षाचे नेते आणि उपमुख्यमंत्री अजित पवार यांनी लातूरमध्ये केलेल्या एका मोठ्या राजकीय निर्णयाने स्थानिक राजकारणात जोरदार हलचाल केली आहे. माजी उपमहापौर चंद्रकांत बिराजदार यांनी राष्ट्रवादी काँग्रेसमध्ये प्रवेश केला असून, यामुळे पक्षाला महत्त्वपूर्ण स्थानिक बळकटी मिळाली आहे.
चंद्रकांत बिराजदार हे लातूरमध्ये महत्त्वाच्या राजकीय व्यक्तिमत्त्वांपैकी एक आहेत. त्यांनी यापूर्वी भाजपच्या तिकिटावर नगरसेवक म्हणून काम केले होते. २०१९ मध्ये विक्रांत गोजमगुंडे महापौर झाल्यावर काँग्रेसच्या पाठिंब्याने बिराजदार उपमहापौर झाले होते, तरीही ते भाजपमध्ये सक्रीय राहिले होते. मात्र, काही दिवसांपूर्वीच विक्रांत गोजमगुंडे राष्ट्रवादीत दाखल झाले आणि त्यांच्या या निर्णयानंतर बिराजदारांनीही राष्ट्रवादीची वाट धरली.अजित पवार यांच्या उपस्थितीत झालेल्या कार्यक्रमात चंद्रकांत बिराजदारसह अन्य मान्यवर पदाधिकाऱ्यांनी राष्ट्रवादी काँग्रेसमध्ये प्रवेश केला. पवारांनी ट्विटद्वारे याची माहिती दिली आणि नवीन सहकाऱ्यांचे पक्षात मनापासून स्वागत केले असल्याचे सांगितले. त्यांनी उल्लेख केला की, शिव, शाहू, फुले, आंबेडकर यांच्या विचारधारेवर चालण्याचा संकल्प नवीन सदस्यांनी केला आहे.
गोजमगुंडे-बिराजदार Chandrakant Birajdar या जोडीला लातूरमध्ये महत्त्वाची जोडी मानले जाते. महापौरपदाच्या काळात गोजमगुंडे यांनी केलेल्या कामामुळे त्यांची ओळख मजबूत झाली होती. आता दोघेही राष्ट्रवादी काँग्रेसमध्ये सामील झाल्याने पक्षाला स्थानिक पातळीवर मोठा बळकटीचा आधार मिळेल, तसेच येणाऱ्या महानगरपालिकेच्या निवडणुकीत गोजमगुंडे-बिराजदार जोडीमुळे मोठी चुरस निर्माण होण्याची शक्यता आहे.राजकीय विश्लेषकांच्या मते, या प्रवेशामुळे लातूरमधील स्थानिक राजकारणात अनेक समीकरणे बदलण्याची शक्यता आहे. शहर विकास, नागरिकांच्या समस्या आणि प्रलंबित मुद्द्यांवर काम करण्यासाठी दोन्ही नेते एकत्रितपणे प्रयत्नशील राहणार आहेत. त्यामुळे राष्ट्रवादी काँग्रेसची ताकद लातूरमध्ये वाढण्याची स्पष्ट चिन्हे दिसत आहेत.या घडामोडींच्या पार्श्वभूमीवर राजकीय पक्ष आपापल्या रणनीतीत बदल करीत असून, आगामी निवडणूक अधिक रंगतदार आणि प्रतिस्पर्धी होईल, अशी अपेक्षा आहे.