सांभर सरोवराचे रूपांतर "गुलाबी समुद्रा" मध्ये VIDEO

लाखो फ्लेमिंगोंनी लँडस्केपच्या सौंदर्यात भर घातली आहे.

    दिनांक :13-Dec-2025
Total Views |
राजस्थान, 
sambhar lake  राजस्थानमधील जगप्रसिद्ध सांभर खारट सरोवराचे रूपांतर "गुलाबी समुद्र" मध्ये झाले आहे. हजारो स्थलांतरित फ्लेमिंगोच्या आगमनाने या विशाल सरोवराचे रूपांतर "गुलाबी समुद्र" मध्ये झाले आहे, ज्यामुळे पक्षी निरीक्षक आणि पर्यटक मोठ्या संख्येने आकर्षित झाले आहेत. मध्य आशियाई उड्डाणमार्गावरील वार्षिक स्थलांतरामुळे जयपूरजवळील तलावात मोठ्या संख्येने फ्लेमिंगो आले आहेत, ज्यामुळे त्याचे उथळ, खारट पाणी एक नेत्रदीपक दृश्य बनले आहे. तज्ञांचे म्हणणे आहे की यावर्षी चांगल्या पाण्याची पातळी आणि भरपूर अन्न यासह अनुकूल परिस्थितीमुळे मोठ्या कळपांना तलावात स्थायिक होण्यास प्रोत्साहन मिळाले आहे.

फ्लेमिंगो  
 
 
हे ग्रेटर आणि लेसर फ्लेमिंगो दोन्हीसाठी एक लोकप्रिय थांबा आणि हिवाळ्यातील ठिकाण आहे, जे या अधिवासात पोहोचण्यासाठी लांब अंतरावरून स्थलांतर करतात. सुमारे २४० चौरस किलोमीटरमध्ये पसरलेले हे सरोवर रशिया, सायबेरिया आणि मंगोलिया सारख्या देशांतील विदेशी पक्ष्यांना आकर्षित करते.
 
 
लेसर फ्लेमिंगो आणि ग्रेटर फ्लेमिंगोचे मोठे कळप
पक्षी तज्ञ गौरव दधीच यांनी एएनआयला सांगितले की, सांभार सरोवरात दरवर्षी होणारे स्थलांतर साधारणपणे ऑक्टोबरमध्ये सुरू होते आणि मार्चपर्यंत चालू राहते, ऑक्टोबरमध्ये सर्वाधिक संख्येने आगमन होते. लेसर फ्लेमिंगो आणि ग्रेटर फ्लेमिंगोचे मोठे कळप तलावात दिसतात, तसेच विविध बदके आणि इतर स्थलांतरित पक्षी देखील आढळतात.
 
 
३०० हून अधिक पक्ष्यांच्या प्रजाती
१२ वर्षांहून अधिक काळ या क्षेत्राचा अभ्यास केल्यानंतर, दधीच म्हणाले की त्यांनी सांभारमध्ये पक्ष्यांच्या ३०० हून अधिक प्रजातींचे दस्तऐवजीकरण केले आहे. त्यांनी पुढे सांगितले की, यावर्षी झालेल्या मुसळधार पावसामुळे आदर्श परिस्थिती निर्माण झाली आहे, ज्यामुळे पक्ष्यांच्या संख्येत लक्षणीय वाढ झाली आहे.sambhar lake "सध्या, तलाव परिसरात सुमारे २००,००० ते २५०,००० फ्लेमिंगो दिसू शकतात," ते म्हणाले.
 
 
एक पर्यटन आकर्षण
पर्यटक, पक्षीनिरीक्षक, छायाचित्रकार आणि निसर्गप्रेमींसाठी नेत्रदीपक दृश्ये आणि रंगीबेरंगी पक्षी हे एक प्रमुख आकर्षण बनले आहेत. "तलावावरून एक अद्भुत विहंगम दृश्य दिसते, ज्यामुळे फ्लेमिंगोची उपस्थिती आणखी जादुई बनते," असे ते पुढे म्हणाले.