नवी दिल्ली,
Modi's visit to Ethiopia पंतप्रधान नरेंद्र मोदी चार दिवसांच्या कालावधीत तीन देशांच्या दौऱ्यावर जाणार असून या दौऱ्यात जॉर्डन, इथिओपिया आणि ओमानचा समावेश आहे. या दौऱ्यातील इथिओपियाची भेट भारतासाठी विशेष महत्त्वाची ठरणार असल्याचे इथिओपियातील भारताचे राजदूत अनिल कुमार राय यांनी स्पष्ट केले आहे. २०२६ मध्ये भारत ब्रिक्स शिखर परिषदेचे अध्यक्षपद स्वीकारणार असल्याच्या पार्श्वभूमीवर हा दौरा द्विपक्षीय तसेच बहुपक्षीय संबंध अधिक मजबूत करणारा ठरेल, असे त्यांनी सांगितले.

१६ ते १७ डिसेंबरदरम्यान होणाऱ्या इथिओपियाच्या दोन दिवसांच्या राज्य दौऱ्यापूर्वी राजदूत राय यांनी भारत आणि इथिओपिया यांच्यातील दीर्घकालीन, घनिष्ठ आणि मैत्रीपूर्ण संबंधांवर भर दिला. दोन्ही देश आंतरराष्ट्रीय मुद्द्यांवर महत्त्वाचे भागीदार असून ब्रिक्स गटाचे सदस्य असल्यामुळे संयुक्त राष्ट्रांच्या सुधारणांसह विविध जागतिक विषयांवर सहकार्य वाढवण्याची मोठी संधी या भेटीतून निर्माण होईल, असे त्यांनी नमूद केले. भारत आणि इथिओपिया हे दोन्ही सांस्कृतिकदृष्ट्या समृद्ध देश असून त्यांचे संबंध अनेक दशकांपासून दृढ राहिले आहेत. पंतप्रधान नरेंद्र मोदी गेल्या १५ वर्षांत इथिओपियाला भेट देणारे पहिले भारतीय पंतप्रधान ठरणार आहेत. हा क्षण ऐतिहासिक असून या भेटीदरम्यान व्यापक आणि महत्त्वपूर्ण चर्चेचा अजेंडा असेल, ज्यामुळे द्विपक्षीय सहकार्याला नवे बळ मिळेल, असे राजदूत राय यांनी सांगितले.
दोन्ही देश ब्रिक्स गटाचे सदस्य असल्याने संयुक्त राष्ट्र सुधारणा, प्रादेशिक प्रश्न आणि जागतिक घडामोडींवरही चर्चा होणार आहे. भारत २०२६ मध्ये ब्रिक्सचे अध्यक्षपद स्वीकारणार असून इथिओपिया हा या गटातील एक महत्त्वाचा सदस्य आहे. त्यामुळे ब्रिक्सच्या भविष्यातील दिशेबाबत आणि सामायिक अजेंड्यांवर या भेटीत सखोल चर्चा अपेक्षित आहे. ब्रिक्स गटाचा इतिहास पाहता, भारत हा या औपचारिक गटाच्या संस्थापक सदस्यांपैकी एक आहे. २००६ मध्ये संयुक्त राष्ट्र महासभेच्या वेळी न्यू यॉर्कमध्ये झालेल्या बैठकीत या गटाला औपचारिक मान्यता मिळाली होती. २००९ मध्ये रशियामध्ये पहिली शिखर परिषद झाली, तर २०१० मध्ये दक्षिण आफ्रिकेच्या समावेशानंतर हा गट ‘ब्रिक्स’ म्हणून ओळखला जाऊ लागला. ऑगस्ट २०२३ मध्ये दक्षिण आफ्रिकेच्या अध्यक्षतेखालील बैठकीनंतर इथिओपिया जानेवारी २०२४ मध्ये अधिकृतपणे ब्रिक्समध्ये सामील झाला. इथिओपियासोबत इजिप्त, इराण आणि संयुक्त अरब अमिरातीही या गटाचे पूर्ण सदस्य बनले आहेत.
परराष्ट्र मंत्रालयाने दिलेल्या माहितीनुसार, पंतप्रधान मोदींचा हा इथिओपियाचा पहिलाच दौरा असेल. या दौऱ्यात ते इथिओपियाचे पंतप्रधान अली यांच्याशी भारत-इथिओपिया द्विपक्षीय संबंधांच्या सर्व पैलूंवर सविस्तर चर्चा करतील. ग्लोबल साऊथमधील भागीदार म्हणून ही भेट दोन्ही देशांमधील मैत्री, विश्वास आणि सहकार्य अधिक दृढ करण्याच्या सामायिक वचनबद्धतेची पुनःपुष्टी करणारी ठरेल, असे परराष्ट्र मंत्रालयाने स्पष्ट केले आहे.