वॉशिंग्टन,
Trump pressure on Pakistan पाकिस्तानचे फील्ड मार्शल असीम मुनीर सध्या अतिशय कठीण परिस्थितीत आहेत. इस्लामाबादवर त्यांच्या वाढत्या प्रभावासमोर देशातील परिस्थिती आणि आंतरराष्ट्रीय दबाव यामुळे त्यांना दुहेरी आव्हान निर्माण झाले आहे. अमेरिका त्यांच्यावर गाझा येथे सैन्य पाठवण्याचा दबाव आणत आहे, परंतु यामुळे देशात निदर्शने होऊ शकतात. दुसरीकडे, अमेरिकेचे आदेश नाकारल्यास राष्ट्राध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प संतप्त होऊ शकतात.
एका वृत्तसंस्थेच्या माहितीनुसार, मुनीर येत्या आठवड्यात ट्रम्प यांना भेटण्यासाठी वॉशिंग्टनला जाऊ शकतात. ही त्यांच्या सहा महिन्यांतील तिसरी बैठक असेल आणि यामध्ये गाझा फोर्सवर लक्ष केंद्रीत होईल. एका सूत्रानुसार, मुनीर आणि अमेरिकेतील आर्थिक संबंधांमुळे ही भेट अधिक महत्त्वाची ठरणार आहे. ट्रम्पच्या २० कलमी गाझा योजनेत इस्रायली सैन्याने माघार घेतल्यानंतर युद्धग्रस्त पॅलेस्टिनी प्रदेशात पुनर्बांधणी आणि आर्थिक पुनर्प्राप्तीसाठी मुस्लिम बहुल देशांच्या सैन्याची आवश्यकता आहे. दोन वर्षांहून अधिक काळ चाललेल्या इस्रायल-हमास संघर्षामुळे गाझा पूर्णपणे उद्ध्वस्त झाला आहे.
परंतु, गाझामधील इस्लामी गट हमासचे नि:शस्त्रीकरण करण्याच्या मोहिमेबाबत अनेक देश सावध आहेत, कारण यामुळे त्यांना संघर्षात अडकावे लागेल आणि पॅलेस्टिनी समर्थक व इस्रायलविरोधी जनतेत संताप निर्माण होऊ शकतो. तज्ज्ञांचे म्हणणे आहे की या हालचालीमुळे परदेशी सैन्य अधिक अडकू शकते आणि देशातील राजकीय परिस्थिती बिघडू शकते. मुनीरसाठी परिस्थिती अधिक नाजूक आहे कारण त्यांनी ट्रम्पशी जवळचे संबंध निर्माण केले आहेत. जूनमध्ये व्हाईट हाऊसमध्ये त्यांना राष्ट्राध्यक्ष ट्रम्पकडून व्यक्तिगत जेवणाचे आमंत्रण मिळाले होते, जे पाकिस्तानच्या लष्करप्रमुखासाठी ऐतिहासिक क्षण मानला जातो.
अटलांटिक कौन्सिलमधील दक्षिण आशियासाठीचे वरिष्ठ फेलो मायकेल कुगेलमन यांनी रॉयटर्सला सांगितले की, गाझा स्थिरीकरण दलात योगदान न दिल्याने ट्रम्प नाराज होऊ शकतात, जे पाकिस्तानसाठी महत्त्वपूर्ण आहे, विशेषतः अमेरिकन गुंतवणूक आणि सुरक्षा मदत मिळवण्यासाठी. मुनीर आता या दुहेरी दबावात काय निर्णय घेणार हे पाहणे महत्वाचे ठरणार आहे, कारण प्रत्येक निर्णय देशातील आंतरराष्ट्रीय नातेसंबंध आणि घरगुती परिस्थितीवर गंभीर परिणाम करणार आहे.