कानपूर,
Humsafar Express : दिल्लीहून प्रयागराजला जाणाऱ्या १२३४९ हमसफर एक्सप्रेसमधील एका प्रवाशाला दुखापत झाली. अहवालानुसार, प्रवाशाचा हात एसी कोचच्या स्वयंचलित दरवाजात अडकला, ज्यामुळे रक्तस्त्राव झाला. रेल्वेच्या तत्पर प्रतिसादामुळे जखमी प्रवाशाला कानपूर सेंट्रल स्टेशनवर तात्काळ वैद्यकीय मदत मिळाली. २ डिसेंबर रोजी पहाटे ४ वाजता घडलेल्या या घटनेमुळे रेल्वेने तातडीने प्रतिसाद देऊन प्रवाशावर योग्य उपचार करण्याची खात्री केली.
कोच ३ए मध्ये प्रवास करणाऱ्या एका प्रवाशाचा चुकून हात बंद दरवाज्यात अडकला, ज्यामुळे तो जखमी झाला. पहाटे ४:०९ वाजता सहप्रवाशांनी रेल मदत अॅपवर तात्काळ तक्रार दाखल केली. नियंत्रण कक्षाने ताबडतोब कानपूर सेंट्रल स्टेशनला सूचना दिली. ट्रेन प्लॅटफॉर्मवर येताच, डॉक्टर आणि वैद्यकीय पथक आधीच तैनात होते. पथकाने जखम पूर्णपणे स्वच्छ केली, अँटीसेप्टिक लावले, त्यावर मलमपट्टी केली आणि रक्तस्त्राव थांबवला. तात्काळ उपचारांमुळे प्रवाशाला आराम मिळाला आणि त्याची प्रकृती स्थिर झाली. सर्वात महत्त्वाचे म्हणजे, या घटनेमुळे रेल्वे प्रवासाला कोणताही विलंब झाला नाही.
हे लक्षात घ्यावे की रेल्वेने अलीकडेच तिकीट बुकिंग सोपे आणि अधिक पारदर्शक करण्यासाठी अनेक पावले उचलली आहेत. जुलै २०२५ मध्ये ऑनलाइन तत्काळ तिकिटांसाठी आधार-आधारित पडताळणी सुरू करण्यात आली. ऑक्टोबर २०२५ मध्ये, सामान्य आरक्षणाच्या पहिल्या दिवशी बुकिंगसाठी ओटीपी-आधारित प्रणाली लागू करण्यात आली. दोन्ही वैशिष्ट्यांना प्रवाशांकडून चांगला प्रतिसाद मिळाला. आता, रेल्वेने आरक्षण काउंटरवर तत्काळ तिकिटांसाठी ओटीपी प्रणाली देखील लागू केली आहे. १७ नोव्हेंबर २०२५ रोजी एक पायलट प्रकल्प सुरू करण्यात आला. सध्या, ही सुविधा एकूण ५२ गाड्यांमध्ये उपलब्ध आहे. येत्या काळात, ही प्रणाली इतर सर्व गाड्यांमध्ये देखील लागू केली जाईल.