बीजिंग,
Russian-Chinese military aircraft दक्षिण कोरियाने मंगळवारी पुन्हा एकदा त्यांच्या हवाई संरक्षण ओळख क्षेत्रात (KADIZ) सात रशियन आणि दोन चिनी लष्करी विमानांची घुसखोरी आढळली. प्रत्युत्तरादाखल सोलने ताबडतोब डझनभर लढाऊ विमाने तैनात केली. ही घटना अशी वेळी घडली आहे जेव्हा रशिया-चीन लष्करी संबंध अधिक घट्ट होत आहेत आणि दोन्ही देश ईशान्य आशियात अघोषित संयुक्त हवाई गस्त घालत आहेत.
सोलच्या जॉइंट चीफ्स ऑफ स्टाफने (JCS) जारी केलेल्या निवेदनात सांगितले आहे की रशियन आणि चिनी विमानांनी स्थानिक वेळेनुसार सकाळी १० वाजता KADIZ मध्ये प्रवेश केला. मात्र, या विमानांनी दक्षिण कोरियाच्या प्रादेशिक हवाई क्षेत्राचे उल्लंघन केलेले नाही. सोलने स्पष्ट केले की कोणत्याही अनपेक्षित परिस्थितीला तोंड देण्यासाठी रणनीतिक उपाय म्हणून लढाऊ विमाने तैनात केली गेली आहेत. योनहाप वृत्तसंस्थेच्या अहवालानुसार, परदेशी विमानांनी सुमारे एक तास KADIZ क्षेत्रात आत-बाहेर उड्डाण केले. KADIZ हा एक विस्तृत हवाई क्षेत्र आहे जिथे देश त्यांच्या सुरक्षेसाठी येणाऱ्या आणि जाणाऱ्या विमानांवर लक्ष ठेवतो, मात्र हा त्यांचा प्रादेशिक हवाई क्षेत्र नाही. अशा प्रकारच्या घुसखोरीच्या घटना यापूर्वीही घडल्या आहेत.
२०१९ पासून चीन आणि रशिया संयुक्त लष्करी सरावाचा हवाला देत, पूर्वसूचना न देता नियमितपणे त्यांच्या लष्करी विमानांना दक्षिण कोरियाच्या हवाई संरक्षण क्षेत्रात पाठवत आहेत. गेल्या वर्षी नोव्हेंबरमध्येही पाच चिनी आणि सहा रशियन लष्करी विमाने KADIZ मध्ये घुसली, तेव्हा सोलने लढाऊ विमाने तैनात केली होती. जून व डिसेंबर २०२३ आणि मे व नोव्हेंबर २०२२ मध्येही अशा घटना घडल्या होत्या, ज्यात बीजिंग आणि मॉस्को यांनी या उड्डाणांचे वर्णन ‘संयुक्त धोरणात्मक हवाई गस्त’ असे केले होते.