गांधीनगर,
PM Modi : पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांचा आज गुजरातमधील दुसरा दिवस आहे. गांधीनगरमधील रोड शोनंतर आपल्या भाषणाची सुरुवात करताना पंतप्रधान नरेंद्र मोदी म्हणाले, मी गेल्या दोन दिवसांपासून गुजरातमध्ये आहे, काल वडोदरा, दाहोद, भूज, अहमदाबाद आणि आज सकाळी गांधीनगरला गेलो. मी जिथे जिथे गेलो तिथे देशभक्तीची लाट आल्यासारखे वाटायचे, तो आवाज केसरसागरच्या गर्जनेसारखा होता. केसर सागराची गर्जना, फडकणारा तिरंगा आणि प्रत्येक हृदयात मातृभूमीबद्दलचे अपार प्रेम. ते पाहण्यासारखे दृश्य होते, ते एक अविस्मरणीय दृश्य होते.
"आम्ही तो काटा काढून टाकू"
पंतप्रधान मोदी म्हणाले, "शरीर कितीही निरोगी असले तरी, जर काटा टोचला तर संपूर्ण शरीराला त्रास होत राहतो. आता आपण तो काटा काढून टाकण्याचा निर्णय घेतला आहे." आपल्या भाषणात पंतप्रधान म्हणाले की, भारताने युद्धात पाकिस्तानला तीन वेळा पराभूत केले आहे. आम्हाला आमच्या शेजाऱ्यांसाठीही आनंद आणि शांती हवी आहे. हजारो वर्षांपासून ही आपली चिंता आहे, परंतु जेव्हा आपल्या सामर्थ्याला पुन्हा पुन्हा आव्हान दिले जाते तेव्हा हा देश वीरांची भूमी देखील असतो. ते म्हणाले की पाकिस्तान प्रॉक्सी युद्ध नाही तर युद्ध लढत आहे. जर आपण मुजाहिदीनांना आधीच मारले असते तर आपल्याला हा दिवस पाहावा लागला नसता. आम्ही दहशतवादाचा काटा काढून टाकू.
ते म्हणाले, "आपण याला प्रॉक्सी युद्ध म्हणू शकत नाही कारण ६ मे नंतर मारल्या गेलेल्यांना पाकिस्तानमध्ये राजकीय सन्मान देण्यात आला होता. त्यांच्या शवपेट्यांवर पाकिस्तानी झेंडे लावण्यात आले होते आणि त्यांच्या सैन्याने त्यांना सलामी दिली होती. यावरून हे सिद्ध होते की या दहशतवादी कारवाया केवळ प्रॉक्सी युद्धे नाहीत, तर ती त्यांच्याकडून एक विचारपूर्वक आखलेली युद्धनीती आहे. जर ते युद्धात सहभागी असतील तर त्यानुसार प्रतिसाद दिला जाईल."
"कटनी चाहिए थी जंजीरें पर कट गई बुझाएं"
काँग्रेसवर हल्लाबोल करताना पंतप्रधान मोदी म्हणाले की, काश्मीरबाबत सरदार पटेल यांचे विचार स्वीकारले गेले नाहीत. जर आपण दहशतवाद्यांना आधीच मारले असते तर आपल्याला हा दिवस पाहावा लागला नसता. आपण ७५ वर्षांपासून दहशतवादाचा सामना करत आहोत. पंतप्रधान नरेंद्र मोदी म्हणाले, "1947 में जब मां भारती का बंटवारा हुआ, 'कटनी चाहिए थी जंजीरें पर कट गई बुझाएं' देशाचे तीन तुकडे झाले. त्याच रात्री काश्मीरमध्ये पहिला दहशतवादी हल्ला झाला. पाकिस्तानने मुजाहिदीनच्या नावाखाली दहशतवाद्यांचा वापर करून माँ भारतीचा एक भाग ताब्यात घेतला. जर त्या दिवशी हे मुजाहिदीन मारले गेले असते आणि सरदार पटेल यांची इच्छा होती की आम्हाला पीओके मिळेपर्यंत आमचे सैन्य थांबू नये, परंतु कोणीही त्यांचे ऐकले नाही आणि आता आम्ही गेल्या ७५ वर्षांपासून दहशतवादाचा सामना करत आहोत. पहलगाम हे देखील याचे एक उदाहरण होते. जेव्हा आम्ही पाकिस्तानशी लढलो तेव्हा आम्ही पाकिस्तानला तीन वेळा पराभूत केले."
सिंधू पाणी कराराबाबत पंतप्रधान मोदी काय म्हणाले?
गांधीनगरमध्ये पंतप्रधान नरेंद्र मोदी म्हणाले, "मी नवीन पिढीला सांगू इच्छितो की आपला देश कसा उद्ध्वस्त झाला. जर तुम्ही १९६० च्या सिंधू पाणी कराराचा अभ्यास केला तर तुम्हाला धक्का बसेल. जम्मू आणि काश्मीरच्या नद्यांवरील धरणे स्वच्छ केली जाणार नाहीत असा निर्णय घेण्यात आला होता. गाळ काढण्याचे काम होणार नाही. गाळ साफ करण्यासाठी खालील दरवाजे बंद राहतील. हे दरवाजे ६० वर्षांपासून कधीही उघडले गेले नाहीत. जे जलाशय १००% क्षमतेने भरले जायचे होते ते आता फक्त २% किंवा ३% पर्यंत मर्यादित आहेत. सध्या, मी काहीही केलेले नाही आणि लोक तिथे (पाकिस्तानमध्ये) घाम गाळत आहेत. आम्ही धरणे स्वच्छ करण्यासाठी छोटे दरवाजे उघडले आहेत आणि तिथे आधीच पूर आला आहे."
"गुजरातमध्ये एकेकाळी फक्त मीठ होते, आज त्यात हिरे आहेत"
गुजरातबद्दल बोलताना पंतप्रधान मोदी म्हणाले की, ज्या राज्यात मीठाशिवाय काहीही नव्हते, ते आज हिऱ्यांसाठी ओळखले जाते. मीठ कुठे आहे आणि हिरे कुठे? आम्ही नियोजनबद्ध पद्धतीने काम केले.
"आम्हाला चौथी सर्वात मोठी अर्थव्यवस्था बनायचे आहे, आम्हाला विकास हवा आहे, आम्हाला प्रगती हवी आहे"
पंतप्रधान मोदी म्हणाले, "काल २६ मे होता. २६ मे २०१४ रोजी मला पहिल्यांदाच देशाच्या पंतप्रधानपदाची शपथ घेण्याची संधी मिळाली. त्यावेळी भारताची अर्थव्यवस्था जगात ११ व्या क्रमांकावर होती. आपण कोरोनाशी लढलो, शेजाऱ्यांकडून येणाऱ्या समस्यांना तोंड दिले, नैसर्गिक आपत्तींनाही तोंड दिले, तरीही इतक्या कमी वेळात आपण ११ व्या अर्थव्यवस्थेतील चौथी अर्थव्यवस्था बनलो, कारण आपल्याला विकास हवा आहे, आपल्याला प्रगती हवी आहे. आपले ध्येय आहे की २०४७ मध्ये भारताचा विकास झाला पाहिजे. आपण स्वातंत्र्याची १०० वर्षे अशा प्रकारे साजरी करू की विकसित भारताचा झेंडा जगात फडकत राहील."
ते म्हणाले, "आज आपण जगातील चौथी सर्वात मोठी अर्थव्यवस्था आहोत. मला आठवते की आपण सहाव्या स्थानावरून पाचव्या स्थानावर जाण्याचा आनंद साजरा केला. हा क्षण विशेषतः महत्त्वाचा होता, कारण आपण २५० वर्षे आपल्यावर राज्य करणाऱ्या त्याच देशाला मागे टाकले. आता, जेव्हा आपण चौथ्या स्थानावर पोहोचलो आहोत, तेव्हा तिसरी सर्वात मोठी अर्थव्यवस्था बनण्याचा दबाव वाढत आहे आणि आणखी दृढनिश्चय होत आहे. हा देश आता वाट पाहू इच्छित नाही. आणि जर कोणी आपल्याला धीर धरायला सांगितला तर तुम्हाला पार्श्वभूमीत 'मोदी है तो मुमकीन है' असे आवाज ऐकू येतील. म्हणून २०४७ पर्यंत भारताला विकसित राष्ट्र बनवणे हे आपले स्पष्ट ध्येय आहे."
"ऑपरेशन सिंदूर ही १४० कोटी लोकांची जबाबदारी आहे"
'ऑपरेशन सिंदूर' बद्दल बोलताना पंतप्रधान मोदी म्हणाले, "सिंदूरिया सागरची गर्जना जग ऐकत आहे. जर देश बांधायचा आणि वाचवायचा असेल तर ऑपरेशन सिंदूर ही १४० कोटी लोकांची जबाबदारी आहे. ऑपरेशन सिंदूर लष्करी बळाने सुरू झाले होते, ते लोकांच्या शक्तीने जिंकायचे आहे."