बलुचिस्तान,
pakistan-china-preparing-to-attack-india गेल्या काही महिन्यांत पाकिस्तान आणि भारत यांच्यातील संबंध आणखी बिघडले आहेत. पहलगाम हल्ल्याला भारताने तीव्र प्रतिसाद दिला आणि पंतप्रधान मोदींनीही स्पष्ट केले की ही कारवाई थांबवण्यात आली आहे, संपवण्यात आली नाही. दरम्यान, दोन्ही देशांमधील वाढत्या तणावाचा फायदा घेण्याची तयारी चीन करत आहे.

बलुचिस्तानचे नेते मीर यार बलोचने भारतीय परराष्ट्र मंत्री एस. जयशंकर यांना पत्र लिहून चीनच्या योजनांची माहिती दिली आहे. त्यांनी पत्रात पाकिस्तानी गुप्तचर माहिती शेअर केली आहे. त्यांनी म्हटले आहे की चीन आता पाकिस्तानच्या मदतीने भारतावर हल्ला करण्याची योजना आखत आहे. बलुचिस्तानच्या नेत्याने दावा केला की चीन लवकरच पाकिस्तानमध्ये आपले लष्करी तळ स्थापन करण्याची तयारी करत आहे. त्यानी चीन आणि पाकिस्तानमधील मैत्री भारतासाठी अत्यंत चिंतेची बाब असल्याचे वर्णन केले. त्यानी परराष्ट्रमंत्र्यांना लिहिलेले पत्र सोशल मीडियावरही शेअर केले. pakistan-china-preparing-to-attack-india त्यांनी आपल्या समस्याही शेअर केल्या, असे म्हटले की बलुचिस्तान केवळ आजच नाही तर जवळजवळ ८० वर्षांपासून दहशतवाद आणि मानवी हक्कांचे घोर उल्लंघन सहन करत आहे. म्हणूनच, ही समस्या संपवून कायमस्वरूपी शांतता प्रस्थापित करण्याची वेळ आली आहे.
मीरने लिहिले की बलुचिस्तान प्रजासत्ताक चीन आणि पाकिस्तानमधील करार धोकादायक मानतो. जोपर्यंत बलुच संरक्षण दलांना बळकटी दिली जात नाही तोपर्यंत येथील लोकांकडे गांभीर्याने पाहिले जाणार नाही, असा दावाही त्यानी केला. योग्य वेळी पाकिस्तानमध्ये चिनी सैन्य तैनात केले जाईल असा दावाही त्यांनी केला. pakistan-china-preparing-to-attack-india तथापि, चीनने सीपीईसी अंतर्गत असे आरोप सातत्याने फेटाळले आहेत. ते म्हणतात की चीन आणि पाकिस्तानमध्ये आर्थिक संबंध आहेत. तथापि, भारताने नेहमीच सीपीईसीला विरोध केला आहे. प्रश्न असा उद्भवतो की जर चीन इतका सज्ज असेल, तर भारताची सुरक्षा व्यवस्था स्वतःचे रक्षण करण्यासाठी पुरेशी मजबूत आहे का?