मुंबई,
Anurag Kashyap आदित्य धर दिग्दर्शित ‘धुरंधर’ या चित्रपटाने सध्या संपूर्ण जगभरात धूम मचवली आहे. एकीकडे या चित्रपटाला प्रेक्षकांकडून उत्कृष्ट प्रतिसाद मिळत आहे, तर दुसरीकडे काही विश्लेषक आणि फिल्म इंडस्ट्रीतील दिग्गज या चित्रपटाला ‘प्रोपेगेंडा’ (प्रचारकी) म्हणत त्यावर टीका करत आहेत. यामध्ये प्रसिद्ध दिग्दर्शक अनुराग कश्यप यांचाही समावेश आहे. अनुराग कश्यप, जो ‘गँग्स ऑफ वासेपूर’ सारख्या चित्रपटांचा दिग्दर्शक आहे, त्याने ‘धुरंधर’ पाहिल्यानंतर आपल्या प्रतिक्रिया सोशल मीडिया आणि ‘लेटरबॉक्सडी’वर व्यक्त केल्या आहेत.
अनुराग कश्यप यांनी ‘धुरंधर’च्या काही संवादांवर आक्षेप घेतला आहे. त्याने म्हटले आहे, "एखादा गुप्तहेर शत्रूवर राग बाळगल्याशिवाय गुप्तहेर होऊ शकत नाही, तसेच एखादा सैनिक शत्रूवर राग बाळगल्याशिवाय सैनिक होऊ शकत नाही. मला या दोन्ही गोष्टींवर आक्षेप नाही, पण चित्रपटात काही संवाद आहेत, जे मला आवडले नाहीत. एकीकडे अजय सन्यालचं पात्र म्हणतं की असा दिवस येईल, जेव्हा प्रत्येकजण देशाबद्दल विचार करेल. दुसऱ्या सीनमध्ये हमजा म्हणतो, ‘हा नवा भारत आहे’. हे संवाद प्रचारकी आहेत."
तथापि, अनुराग Anurag Kashyap कश्यप यांनी 'धुरंधर'च्या इतर गुणांची प्रशंसा केली आहे. "चित्रपटाचं सार इतकं मजबूत आहे की त्यामुळे या गोष्टींकडे दुर्लक्ष करायला वेळ लागत नाही. रणवीर सिंहने या चित्रपटात कमाल काम केलं आहे", असं त्यांनी म्हटलं आहे.
तसेच, अनुराग कश्यप यांनी दिग्दर्शक आदित्य धरबद्दलही आपल्या मतांची स्पष्टता दिली. “आदित्य धर याला मी तेव्हापासून ओळखतो, जेव्हा त्याच्या ‘बूंद’ या लघुपटाला राष्ट्रीय पुरस्कार मिळाला होता. त्या लघुपटासाठी त्याने लेखक म्हणून काम केलं होतं. तुम्ही माझ्याशी सहमत असो वा नसो, तो माणूस प्रामाणिक आहे. इतरांसारखा संधीसाधू नाही. त्याचे सर्व चित्रपट काश्मीरबद्दल आहेत, कारण तो स्वतः एक काश्मिरी पंडित आहे ज्याने दु:ख सगन केलंय”, असं ते म्हणाले.
आदित्य धर Anurag Kashyap यांच्या कामाची आणि त्यांच्या चित्रपटाच्या राजकारणाच्या बाबतीत असलेल्या तिख्या चर्चेच्या संदर्भात अनुराग म्हणाले, "एकतर तुम्ही त्याच्याशी वाद घाला किंवा त्याला जसं आहे तसं राहू द्या. जर मला धुरंधरच्या राजकारणाबद्दल वाद घालायचा असता तर मी थेट आदित्यला फोन करेन. परंतु हा चित्रपट महत्त्वपूर्ण आहे हे नाकारता येत नाही."'धुरंधर' हा चित्रपट रणवीर सिंह, अर्जुन रामपाल, अक्षय खन्ना, संजय दत्त, आर. माधवन, राकेश बेदी आणि सारा अर्जुन यांसारख्या प्रसिद्ध कलाकारांच्या भूमिका असलेल्या चित्रपटाची कथा आहे. बॉक्स ऑफिसवर या चित्रपटाला जबरदस्त यश मिळालं असून, 'धुरंधर'ने जगभरात 1167 कोटी रुपयांचा गल्ला जमवला आहे.
दिग्दर्शक आदित्य धर Anurag Kashyap यांच्या काश्मीरमधील पार्श्वभूमीला प्रतिबिंबित करणारा हा चित्रपट, त्याच्या कथानक आणि संवादांसोबतच सिनेमा प्रेमी आणि समीक्षकांच्या चर्चेचा विषय बनला आहे. ‘धुरंधर’ने आपल्या सिनेमॅटिक अनुभवाने प्रेक्षकांना गुंतवून ठेवले आहे, परंतु त्यावरची वादविवादांची शृंगार मात्र अजूनही चांगलीच गाजत आहे.