रायपूर,
26 Naxalites surrender in Sukma छत्तीसगडच्या सुकमा जिल्ह्यात बुधवारी, ७ जानेवारी रोजी एक ऐतिहासिक घटना घडली. जिल्ह्यातील २६ नक्षलवाद्यांनी आत्मसमर्पण केले, असे वरिष्ठ पोलिस अधिकाऱ्यांनी सांगितले. या २६ नक्षलवाद्यांमध्ये सात महिला आहेत, तर त्यापैकी १३ जणांवर एकूण ६.५ दशलक्ष रुपये बक्षीस जाहीर होते. सुकमा पोलिस अधीक्षक किरण चव्हाण यांनी सांगितले की, या नक्षलवाद्यांनी 'पुणे मार्गेम' योजनेअंतर्गत सामान्य जीवनात परतण्याचा निर्णय घेतला आणि वरिष्ठ पोलिस अधिकारी तसेच सीआरपीएफ अधिकाऱ्यांसमोर आत्मसमर्पण केले. या नक्षलवाद्यांचा संबंध पीपल्स लिबरेशन गुरिल्ला आर्मी (पीएलजीए) बटालियन, दक्षिण बस्तर विभागातील माओवादी संघटना, मढ विभाग आणि आंध्र–ओडिशा सीमावर्ती भागातील क्रियाकलापांशी होता.

पोलिसांनी सांगितले की, या नक्षलवाद्यांनी अभुजमाड, सुकमा आणि छत्तीसगड–ओडिशा सीमावर्ती भागात विविध हिंसाचाराच्या घटनांमध्ये सहभाग घेतला होता. कंपनी पार्टी कमिटीचे ३५ वर्षीय सदस्य लाली उर्फ मुचाकी आयते लखमू यांच्यावर १० लाख रुपयांचे बक्षीस होते. २०१७ मध्ये कोरापुट रोडवरील वाहनाला लक्ष्य करून झालेल्या आयईडी हल्ल्यातही लाली सहभागी होता. याशिवाय, चार इतर प्रमुख नक्षलवाद्यांनीही आत्मसमर्पण केले, ज्यात हेमला लखमा (४१), अस्मिता उर्फ कमलू सनी (२०), रामबती उर्फ पदम जोगी (२१) आणि सुंदरम पाले (२०) यांचा समावेश आहे. या चार नक्षलवाद्यांवर एकूण ८ लाख रुपयांचे बक्षीस होते. पोलिसांच्या माहितीनुसार, लखमा २०२० मध्ये सुकमा येथील मिनपा हल्ल्यात सहभागी झाला होता, ज्यात १७ सुरक्षा कर्मचारी ठार झाले होते.
सर्व आत्मसमर्पण केलेल्या नक्षलवाद्यांना ५०,००० रुपयांची आर्थिक मदत मिळाली असून, सरकारी धोरणानुसार त्यांचे पुनर्वसन करण्यात येणार आहे. पोलिस अधीक्षक किरण चव्हाण यांनी उर्वरित माओवादी संघटनेशी संबंधित सर्वांना हिंसाचार सोडण्याचे आवाहन केले असून, त्यांना सुरक्षित आणि सन्माननीय जीवनाचा आश्वास दिला आहे. सुकमामधील या घटनांमुळे राज्यातील नक्षलवाद विरोधी धोरणांमध्ये मोठा सकारात्मक बदल दिसून येत आहे आणि आत्मसमर्पण केलेल्या नक्षलवाद्यांना समाजात परतण्याची संधी मिळणार आहे.