नवी दिल्ली,
India's move following the attacks on Saudi Arabia पश्चिम आशियातील वाढत्या तणावाच्या पार्श्वभूमीवर भारताचे राष्ट्रीय सुरक्षा सल्लागार अजित डोभाल यांनी इराणच्या सर्वोच्च राष्ट्रीय सुरक्षा परिषदेचे सचिव मोहसिन रेजाई यांच्याशी दूरध्वनीवरून संवाद साधला. या चर्चेत पश्चिम आशियातील सध्याची सुरक्षा परिस्थिती, प्रादेशिक आणि आंतरराष्ट्रीय घडामोडी तसेच भारत आणि इराणच्या परस्पर हितसंबंधांशी संबंधित मुद्द्यांवर विचारविनिमय झाल्याची माहिती समोर आली आहे. भारतातील इराणच्या दूतावासाने समाजमाध्यमांवरील पोस्टद्वारे या संभाषणाची माहिती दिली. मात्र, या चर्चेबाबत भारत सरकारकडून अधिकृत निवेदन जारी करण्यात आलेले नाही. सूत्रांच्या माहितीनुसार, सौदी अरेबियावरील अलीकडील हल्ल्यांचाही चर्चेत उल्लेख झाला. सौदी अरेबियातील रियाध आंतरराष्ट्रीय विमानतळावर झालेल्या मोठ्या हल्ल्यात १२ जणांचा मृत्यू, तर ३०० जण जखमी झाल्याचे वृत्त देण्यात आले आहे. या घटनेत एका भारतीयाचाही मृत्यू झाल्याची माहिती आहे. भारताने सौदी अरेबियातील नागरिक आणि नागरी पायाभूत सुविधांवर वारंवार होणाऱ्या हल्ल्यांचा तीव्र निषेध केला होता. असे हल्ले अस्वीकार्य असून ते तातडीने थांबवले पाहिजेत, अशी भारताची भूमिका आहे.
पश्चिम आशियातील संघर्षावर संवाद आणि राजनैतिक प्रयत्नांच्या माध्यमातून तोडगा काढण्यावर भारत सातत्याने भर देत आहे. ओमानचे आखात आणि होर्मुझच्या सामुद्रधुनीत व्यापारी जहाजांवर होणाऱ्या हल्ल्यांमुळे भारताची चिंता वाढली आहे. या घटनांचा थेट परिणाम भारतीय खलाशांच्या सुरक्षिततेवर होण्याची शक्यता आहे. परराष्ट्र मंत्रालयाच्या माहितीनुसार, रविवारी होर्मुझच्या सामुद्रधुनीत ‘एमटी पेट्रो डॉल्फिन’ या व्यापारी जहाजावर हल्ला झाला. या जहाजावर ११ भारतीय कर्मचारी होते. त्यापैकी दोघे बेपत्ता असल्याचे मंत्रालयाने सांगितले. या घटनेमुळे समुद्री मार्गांवरील भारतीय कर्मचाऱ्यांच्या सुरक्षेचा प्रश्न पुन्हा ऐरणीवर आला आहे. महत्त्वाच्या आंतरराष्ट्रीय जलमार्गांवरील वाढत्या अस्थिरतेचा व्यापार आणि जहाज वाहतुकीवरही परिणाम होऊ शकतो.
दरम्यान, ‘एमटी वाल्थेरा’ या दुसऱ्या व्यापारी जहाजालाही हल्ल्याचा सामना करावा लागला. अज्ञात प्रक्षेपक आदळल्याने जहाजावर आग लागल्याची माहिती परराष्ट्र मंत्रालयाने दिली. या जहाजावरील सर्व ११ भारतीय खलाशी सुरक्षित असल्याचे स्पष्ट करण्यात आले आहे. पश्चिम आशियातील संघर्षामुळे व्यापारी जहाजांच्या वाहतुकीला निर्माण झालेला धोका आणि भारतीय नागरिकांची सुरक्षितता हे भारतासाठी महत्त्वाचे विषय ठरत आहेत. अजित डोभाल आणि मोहसिन रेजाई यांच्यातील चर्चेत या सागरी हल्ल्यांचा मुद्दाही उपस्थित झाला असण्याची शक्यता वर्तवली जात आहे; मात्र उपलब्ध माहितीत त्याबाबत अधिकृत पुष्टी करण्यात आलेली नाही. भारताकडून परिस्थितीवर लक्ष ठेवले जात असून, या संकटावर राजनैतिक मार्गाने तोडगा निघावा आणि भारतीय खलाशांची सुरक्षितता सुनिश्चित व्हावी, याला प्राधान्य दिले जात आहे.
क्ष