नवी दिल्ली:
saba-ali-khan-pataudi-family-legacyसैफ अली खान आणि सोहा अली खान अनेकदा चित्रपटांमध्ये दिसतात, पण त्यांची बहीण, सबा अली खान, प्रसिद्धीपासून दूर राहणे पसंत करते. सबाच्या खांद्यावर पतौडी कुटुंबाच्या १००० कोटी रुपयांपेक्षा जास्त किमतीच्या वारशाशी संबंधित एक मोठी जबाबदारी आहे. ही जबाबदारी तिचे वडील, मन्सूर अली खान पतौडी, जे टायगर पतौडी म्हणूनही ओळखले जातात, यांनी तिच्यावर सोपवली होती. शर्मिला टागोर आणि मन्सूर अली खान पतौडी यांची मुलगी, सबा अली खानने नुकत्याच दिलेल्या एका मुलाखतीत तिच्या जबाबदाऱ्यांबद्दल सांगितले. तिने खुलासा केला की ती भोपाळमधील 'औकाफ-ए-शाही ट्रस्ट'ची मुतवल्ली आहे, जो तिच्या कुटुंबाच्या वारशाशी संबंधित आहे.
मुतवल्ली ही अशी व्यक्ती असते जी वक्फच्या देखरेख आणि व्यवस्थापनासाठी जबाबदार असते. सबाच्या बाबतीत, या जबाबदारीमध्ये भोपाळच्या ऐतिहासिक इमारती, मशिदी आणि ट्रस्टशी संबंधित इतर मालमत्तांची काळजी घेणे समाविष्ट आहे. ही सौदी अरेबियाशी संबंध असलेल्या स्वतंत्र व्यक्तींद्वारे चालवली जाणारी एक धर्मादाय संस्था आहे. तिच्या कामामध्ये ट्रस्टच्या अखत्यारीतील मशिदी आणि इतर इमारतींची काळजी, देखभाल आणि आवश्यक व्यवस्था करणे यांचा समावेश आहे. सबाला या जबाबदारीचा अभिमान आहे. तिने स्पष्ट केले की भोपाळच्या मालमत्तेशी संबंधित काही प्रकरणे सध्या न्यायालयात प्रलंबित आहेत. ही प्रकरणे निकाली निघाल्यावर, तिला मुली आणि महिलांसाठी काहीतरी विशेष करायचे आहे.
सबाची आजी, साजिदा सुलतान, भोपाळचे शेवटचे शासक, नवाब हमीदुल्ला खान यांची मुलगी होती. तिची मोठी बहीण, आबिदा बेगम, १९५० मध्ये पाकिस्तानात स्थलांतरित झाली, त्यानंतर साजिदाने कुटुंबाचा वारसा पुढे चालवला. साजिदा सुलतान यांचा विवाह पतौडीचे नवाब इफ्तिखार अली खान यांच्याशी झाला होता. त्यांचा मुलगा, मन्सूर अली खान पतौडी, एक प्रसिद्ध क्रिकेटपटू बनला आणि त्याने शर्मिला टागोर यांच्याशी लग्न केले.