कुंभमेळ्यात मुस्लिमांना ‘नो एंट्री’!

    दिनांक :25-Oct-2026
Total Views |
नवी मुंबई,
kumbh-mela नाशिक येथे पुढील वर्षी होणाऱ्या कुंभमेळ्यात मुस्लिमांना प्रवेश देऊ नये, असे वक्तव्य महाराष्ट्राचे कॅबिनेट मंत्री आणि भाजप नेते नितेश राणे यांनी केले आहे. नवी मुंबईतील एका कार्यक्रमात बोलताना त्यांनी कुंभमेळ्यात केवळ हिंदूंची दुकाने असावीत, अशी मागणी केली. त्यांच्या या वक्तव्यामुळे नव्या वादाला तोंड फुटण्याची शक्यता आहे.
 
 
rane
 
कुंभमेळ्यात मुस्लिमांच्या प्रवेशाबाबत धार्मिक संघटनांकडून जारी केल्या जाणाऱ्या फतव्यांप्रमाणेच आदेश काढण्याची मागणी राणे यांनी केली. एखादा मुस्लिम कुंभमेळ्यात आल्यास त्याला परत जाऊ देऊ नये, असेही ते म्हणाले. त्यांच्या या विधानामुळे धार्मिक सलोखा आणि कुंभमेळ्यातील प्रवेशाचा मुद्दा चर्चेत आला आहे. दिवाळीच्या खरेदीवर भाष्य करताना राणे यांनी हिंदू व्यापारी आणि ग्राहकांना आवाहन केले. हिंदू व्यापाऱ्यांनी केवळ हिंदू ग्राहकांनाच वस्तू विकाव्यात, तसेच हिंदू नागरिकांनीही हिंदू दुकानदारांकडूनच खरेदी करावी, असे त्यांनी म्हटले.
 
 
यापूर्वीही नितेश राणे यांनी मदरशांच्या कार्यपद्धतीवर टीका केली होती. मदरशांमध्ये डॉक्टर किंवा अभियंते घडवण्याऐवजी दहशतवाद्यांना प्रशिक्षण दिले जाते, असा आरोप त्यांनी केला होता. सहार युनिस शेख यांच्या वक्तव्याचा संदर्भ देत त्यांनी अशा विचारसरणीचे मूळ मदरशांमध्ये असल्याचा दावाही केला होता.
 
 
महाराष्ट्रातील कथित लव्ह जिहादच्या मुद्द्यावर बोलतानाही राणे यांनी आक्रमक भूमिका मांडली होती. राज्यात लव्ह जिहादविरोधी कायदा आणल्याचा उल्लेख करत त्यांनी हिंदू महिलांकडे वाईट नजरेने पाहणाऱ्यांना सात वर्षांच्या तुरुंगवासाची शिक्षा होईल, असे म्हटले होते. भाषणाच्या शेवटी त्यांनी ‘धुरंधर’ चित्रपटातील संवादाचा उल्लेख करत महाराष्ट्रात घुसून हत्या करण्यापर्यंतचा इशारा देणारे वक्तव्य केले होते. कुंभमेळ्यातील प्रवेश, दिवाळीतील खरेदी आणि मदरशांबाबत राणे यांनी केलेल्या वक्तव्यांमुळे धार्मिक आणि सामाजिक मुद्द्यांवरील चर्चा पुन्हा ऐरणीवर आली आहे.