“मुनीर माझे बॉस नाहीत”; पाक संरक्षणमंत्र्यांचे स्पष्ट वक्तव्य, भारताचाही उल्लेख

    दिनांक :20-Feb-2026
Total Views |
इस्लामाबाद, 
pakistan-defense-ministers पाकिस्तान सरकारमध्ये लष्कराचा हस्तक्षेप बऱ्याच काळापासून फिरत आहे. आता, देशाचे संरक्षण मंत्री ख्वाजा आसिफ यांनी या मुद्द्यावर उघडपणे भाष्य केले आहे. त्यांनी पाकिस्तानमध्ये लष्कर आणि सरकार कसे काम करते हे स्पष्ट केले. त्यांनी याला एक हायब्रिड सिस्टम म्हटले आणि फील्ड मार्शल असीम मुनीर त्यांचे बॉस नसल्याचे सांगितले.
 
pakistan-defense-ministers
 
एका मुलाखतीत पाकिस्तानचे संरक्षणमंत्री आसिफ यांना एक थेट प्रश्न विचारण्यात आला. अमेरिकेचे राष्ट्राध्यक्ष डोनाल्ड ट्रंप यांचे ‘फेव्हरेट’ मानले जाणारे फील्ड मार्शल असीम मुनीर हेच पाकिस्तानचे खरे सत्ताधीश आहेत का, असा सवाल त्यांना करण्यात आला. यावर उत्तर देताना आसिफ म्हणाले की, “हो, काही जण असे म्हणतात. पाकिस्तानच्या इतिहासात लष्कराने सत्तेवर प्रभाव टाकल्याची उदाहरणे आहेत. १९५० आणि ६० च्या दशकात लष्कराने थेट हस्तक्षेप करून कारभार हाती घेतल्याचे आपण पाहिले आहे.” सध्याही तशीच परिस्थिती आहे का, असे विचारले असता त्यांनी ते नाकारले. “आजची परिस्थिती वेगळी आहे. pakistan-defense-ministers देशासमोर दहशतवाद, अफगाणिस्तान व भारताकडून निर्माण झालेले धोके आणि तीन वर्षांपूर्वी ढासळलेली अर्थव्यवस्था अशी आव्हाने आहेत. अशा वेळी राष्ट्रीय संस्थांमध्ये समन्वय आवश्यक असतो,” असे त्यांनी स्पष्ट केले. पाकिस्तानी लष्कर हे देशातील महत्त्वाचे राष्ट्रीय संस्थान असून ते निवडून आलेल्या राजकीय सरकारला सहकार्य करत आहे, असे सांगत त्यांनी या व्यवस्थेला ‘हायब्रिड अरेंजमेंट’ असे संबोधले. “पाकिस्तानमध्ये लष्करशाही नाही,” असा दावा त्यांनी केला.
मुलाखतीदरम्यान आणखी एक प्रश्न उपस्थित झाला की फील्ड मार्शल मुनीर हेच त्यांचे ‘बॉस’ आहेत का. pakistan-defense-ministers यावर आसिफ यांनी स्पष्ट शब्दांत नकार देत सांगितले, “नाही, ते माझे बॉस नाहीत. माझे बॉस पंतप्रधान आहेत.” सध्या पाकिस्तानचे पंतप्रधान शहबाज शरीफ आहेत.