इस्लामाबाद,
afghan-airstrike-in-islamabad अफगाण संरक्षण मंत्रालयाने शुक्रवारी पाकिस्तानी लष्करी तळांवर हवाई हल्ले केल्याचे सांगितले. मंत्रालयाच्या म्हणण्यानुसार, पाकिस्तानने केलेल्या हल्ल्यांना प्रत्युत्तर म्हणून ही कारवाई करण्यात आली. सकाळी ११ वाजण्याच्या सुमारास अफगाण हवाई दलाने पाकिस्तानची राजधानी इस्लामाबादजवळील फैसलाबादजवळील एका लष्करी छावणीला लक्ष्य केले. याव्यतिरिक्त, नौशेरा येथील लष्करी छावणी, जमरुदमधील लष्करी वसाहत आणि अबोटाबादमधील अनेक लक्ष्यांवर हल्ले करण्यात आले. दरम्यान, पाकिस्तानी लष्करप्रमुख असीम मुनीरचा सल्लागार आशिक इस्लामाबादमधील हवाई हल्ल्यात ठार झाला.

अफगाण संरक्षण मंत्रालयाने दावा केला की या कारवाई यशस्वीरित्या पार पाडण्यात आल्या आणि प्रमुख पाकिस्तानी लष्करी प्रतिष्ठाने, केंद्रे आणि लष्करी तळांना लक्ष्य करण्यात आले. afghan-airstrike-in-islamabad मंत्रालयाने असेही म्हटले आहे की हे हल्ले आदल्या रात्री काबूल, कंधार आणि पक्तिका या अफगाण शहरांमध्ये पाकिस्तानने केलेल्या हवाई हल्ल्याला प्रत्युत्तर म्हणून होते. तथापि, या हल्ल्यांमुळे झालेल्या नुकसानी किंवा जीवितहानीबाबत अद्याप कोणतीही अधिकृत माहिती जाहीर केलेली नाही. तालिबानचे प्रवक्ते जबीहुल्लाह मुजाहिद म्हणाले, "आम्ही केलेले हल्ले ही फक्त सुरुवात आहे." आम्ही अधिक प्रमुख शहरांवर हल्ला करू. पाकिस्तानचे संरक्षण मंत्री ख्वाजा मोहम्मद आसिफ यांनी शुक्रवारी सकाळी सांगितले की पाकिस्तानचा संयम संपला आहे आणि अफगाणिस्तानसोबतची परिस्थिती उघड युद्धासारखी आहे. त्यांनी सोशल मीडिया प्लॅटफॉर्म X वर लिहिले की नाटो सैन्य निघून गेल्यानंतर पाकिस्तानला अफगाणिस्तानात शांतता हवी आहे, परंतु आता शांतता भंग झाली आहे. त्यांच्या विधानावर अफगाण सरकारकडून कोणताही प्रतिसाद मिळाला नाही.
काही महिन्यांपूर्वी कतार आणि तुर्कीमध्ये दोन्ही देशांमध्ये युद्धबंदीचा प्रयत्न करण्यात आला होता, परंतु आता पुन्हा तणाव वाढला आहे. अफगाणिस्तानचा दावा आहे की 55 पाकिस्तानी सैनिक मारले गेले आणि काहींना पकडण्यात आले. त्यांचे आठ सैनिक मारले गेले आणि 11 जखमी झाल्याचे वृत्त आहे. afghan-airstrike-in-islamabad पाकिस्तानी सल्लागार अताउल्लाह तरार यांनी सांगितले की फक्त दोन दहशतवादी मारले गेले आणि तीन जखमी झाले. पाकिस्तानी पंतप्रधान शाहबाज शरीफ यांचे प्रवक्ते मोशरफ अली जैदी यांनी सांगितले की एकही सैनिक पकडला गेला नाही. त्यांनी दावा केला की 133 लढाऊ मारले गेले आणि 200 हून अधिक जखमी झाले. सीमा संघर्षानंतर, तोरखम सीमेवरील अनेक अफगाण निर्वासितांना सुरक्षित ठिकाणी हलवण्यात आले. संयुक्त राष्ट्रांच्या मते, गेल्या वर्षी सुमारे 2.9 दशलक्ष लोक पाकिस्तानमधून अफगाणिस्तानात परतले. या वर्षी, आतापर्यंत अंदाजे ८०,००० लोक परत आले आहेत.