चीनचे राष्ट्राध्यक्ष शी जिनपिंग यांनी सर्वोच्च लष्करी अधिकाऱ्याला पदावरून हटवले

    दिनांक :27-Feb-2026
Total Views |
बीजिंग,  
xi-jinping-removes-top-military-official १९ जानेवारी रोजी चीनचे अध्यक्ष शी जिनपिंग यांनी वरिष्ठ लष्करी अधिकारी जनरल झांग युक्सिया यांना त्यांच्या पदावरून काढून टाकले. त्यांच्यावर अमेरिकेला आण्विक गुपिते लीक केल्याचा आरोप आहे. हे पाऊल चिनी सैन्यातील व्यापक कारवाईचा एक भाग मानले जाते. झांग युक्सिया हे लष्करात अत्यंत प्रभावशाली पदावर होते आणि राष्ट्रपतींचे जवळचे मानले जात होते.
 
xi-jinping-removes-top-military-official
 
सरकारी माहितीनुसार, चीनच्या सर्वोच्च कायदेमंडळाने पीपल्स लिबरेशन आर्मीच्या प्रतिनिधींच्या यादीत सुधारणा केली आहे. या यादीतून नऊ लष्करी अधिकाऱ्यांना काढून टाकण्यात आले आहे. यामध्ये तैवानशी संबंधित लष्करी कारवायांसाठी जबाबदार असलेल्या अधिकाऱ्यांचा समावेश आहे. xi-jinping-removes-top-military-official काही अधिकारी प्रशिक्षण आणि लढाऊ सरावांचे आधुनिकीकरण करण्यासाठी ओळखले जात होते. जनरल झांग युक्सिया हे चिनी सैन्यातील सर्वोच्च निर्णय घेणारी संस्था असलेल्या सेंट्रल मिलिटरी कमिशनचे उपाध्यक्ष होते. ते राष्ट्रपती शी जिनपिंग यांना शाळेपासून ओळखत होते आणि त्यांना एक विश्वासू सहाय्यक मानले जात होते. अशा वरिष्ठ अधिकाऱ्याला काढून टाकणे असामान्य मानले जाते. हे पाऊल चिनी सैन्यातील कडकपणा आणि जबाबदारीकडे वळण्याचे संकेत देते.
गेल्या काही वर्षांत, चिनी सैन्यातील अनेक वरिष्ठ अधिकाऱ्यांवर कारवाई करण्यात आली आहे. २०२२ मध्ये, एका वरिष्ठ अधिकाऱ्याने अचानक सार्वजनिक कार्यक्रमांमधून गायब झाले. xi-jinping-removes-top-military-official २०२३ मध्ये १४ अधिकाऱ्यांना काढून टाकण्यात आले, तर २०२४ मध्ये ११ अधिकाऱ्यांनी राजीनामा दिला किंवा त्यांना पाहिले गेले नाही. २०२५ पर्यंत ही संख्या अंदाजे ६२ पर्यंत वाढली. या वर्षीही अनेक अधिकारी महत्त्वाच्या बैठकांमध्ये दिसले नाहीत. तज्ञांचा असा विश्वास आहे की अशा कारवाईचा परिणाम दीर्घकालीन असेल. वरिष्ठ अधिकाऱ्याला काढून टाकल्याने त्याच्याशी संबंधित अनेक कनिष्ठ अधिकाऱ्यांच्या भविष्यावरही परिणाम होतो. माजी सीआयए विश्लेषक जॉन कल्व्हर यांच्या मते, हा परिणाम दोन ते तीन वर्षे टिकू शकतो. सध्या, चिनी सैन्यातील परिस्थिती अत्यंत संवेदनशील मानली जाते.