८ वर्षे सत्ता सांभाळणारे माजी इराणी राष्ट्रपती महमूद अहमदीनेजाद यांचे निधन

    दिनांक :01-Mar-2026
Total Views |
तेहरान,
mahmoud-ahmadinejad-passes-away : अमेरिका आणि इस्रायल संयुक्तपणे इराणवर हल्ला करत आहेत. या हल्ल्यात अनेक इराणी तळांना लक्ष्य करण्यात आले आहे, विशेषतः तेहरानवर, ज्यावर वारंवार क्षेपणास्त्रांनी हल्ला केला जात आहे. दरम्यान, माजी इराणी अध्यक्ष महमूद अहमदीनेजाद यांच्या मृत्यूच्या बातम्या येत आहेत. महमूद अहमदीनेजाद यांच्याबद्दल बोलायचे झाले तर, त्यांनी बराच काळ इराणचे अध्यक्ष म्हणून काम केले. त्यांनी २००५ मध्ये अध्यक्षपद स्वीकारले आणि २०१३ पर्यंत ते काम केले. आठ वर्षे इराणचे अध्यक्ष म्हणून काम करणाऱ्या महमूद अहमदीनेजाद यांनी इराणच्या हितासाठी अनेक महत्त्वाचे निर्णय घेतले.
 
 
mahmoud-ahmadinejad-passes-away
 
 
 
महमूद अहमदीनेजाद कोण होते?
 
महमूद अहमदीनेजाद २००५ ते २०१३ पर्यंत इराणचे सहावे राष्ट्रपती म्हणून काम केले. याआधी, त्यांनी २००३ ते २००५ पर्यंत तेहरानचे महापौर म्हणून काम केले, त्या काळात त्यांनी त्यांच्या पूर्वसुरींच्या अनेक सुधारणा उलट केल्या. इराणी क्रांतीनंतर, अहमदीनेजाद यांनी युनिटी स्ट्रेंथनिंग ऑफिसमध्ये काम करण्यास सुरुवात केली. १९९३ मध्ये प्रांतीय गव्हर्नर म्हणून नियुक्त झाल्यानंतर, १९९७ मध्ये राष्ट्राध्यक्ष मोहम्मद खतामी यांच्या निवडीनंतर त्यांना इतर सर्व प्रांतीय गव्हर्नरांसह काढून टाकण्यात आले आणि ते पुन्हा अध्यापनात परतले. २००३ मध्ये तेहरानच्या परिषदेने त्यांना महापौर म्हणून निवडले. त्यांनी धार्मिकदृष्ट्या कट्टर भूमिका स्वीकारली आणि मागील मध्यमवर्गीय महापौरांच्या सुधारणा उलट केल्या. २००५ च्या त्यांच्या अध्यक्षीय मोहिमेला, बिल्डर्स ऑफ इस्लामिक इराण युतीने पाठिंबा दिल्याने, त्यांना दुसऱ्या फेरीत ६२% मते मिळाली आणि ३ ऑगस्ट २००५ रोजी ते अध्यक्ष झाले.
 
खमनेईच्या मृत्यूनंतर अराफी नवे नेते बनले
 
इराणचे सर्वोच्च नेते, अयातुल्ला अली खमेनेई, आज सकाळी झालेल्या हल्ल्यात मारले गेले. अहवालानुसार, खामनेई ज्या ठिकाणी उपस्थित होते त्या ठिकाणी किमान ३० बी२ बॉम्बरने हल्ला केला. खामेनी व्यतिरिक्त, त्यांच्या मुली आणि जावईसह अनेक कुटुंबातील सदस्यांचा मृत्यू झाला. इस्रायली-अमेरिकन हल्ल्यात अली खामनेई यांची मुलगी, नात, सून आणि जावई ठार झाल्याचे वृत्त इराणी राज्य माध्यमांनी दिले आहे. इस्रायली हल्ल्यात मारले गेलेले इराणचे सर्वोच्च नेते अयातुल्ला अली खामनेई यांच्या जागी अलिरेझा अराफी यांची देशाचे नवे नेते म्हणून नियुक्ती करण्यात आली आहे.