तेहरान,
indian-students-to-leave-iran इराणमध्ये इस्रायल आणि अमेरिकेच्या हल्ल्यांनंतर, मध्य पूर्वेतील संघर्ष तीव्र झाला आहे. तेथे शिकणाऱ्या शेकडो भारतीय विद्यार्थ्यांची सुरक्षितता आता प्राधान्याची बनली आहे. युद्धाच्या तेराव्या दिवशी, विद्यार्थ्यांची पहिली तुकडी आर्मेनियन सीमेवर जाण्यासाठी सज्ज झाली आहे. भारत सरकार आणि विद्यार्थी संघटनांमधील सुधारित समन्वयामुळे, विद्यार्थ्यांच्या सुरक्षित स्थलांतरासाठी दोन प्रमुख पर्यायी मार्ग उपलब्ध करून देण्यात आले आहेत. विद्यार्थी आणि त्यांच्या कुटुंबियांना आता त्यांच्या सुरक्षित परतीची खूप आशा आहे.
इराणमधून भारतीय विद्यार्थ्यांना स्थलांतरित करण्यासाठी आर्मेनिया आणि अझरबैजानमधील सुरक्षित कॉरिडॉर निवडण्यात आले आहेत. तेहरान आणि शाहिद बेहेश्ती विद्यापीठातील वैद्यकीय विद्यार्थ्यांना वेळेवर सीमेवर पोहोचण्यासाठी विशेष पर्याय देण्यात आले आहेत. विद्यार्थी संघटना आणि स्थानिक अधिकारी हे सुनिश्चित करत आहेत की विद्यार्थ्यांना निर्गमन बिंदूंवर प्रवास करताना कोणताही धोका पत्करावा लागू नये. indian-students-to-leave-iran ज्या विद्यार्थ्यांकडे हवाई तिकिटांची तात्काळ उपलब्धता नव्हती त्यांच्यासाठी हा भूमार्ग जीवनरेखा ठरत आहे.
काही विद्यार्थ्यांनी त्यांचा धोका कमी करण्यासाठी फ्लायदुबईची उड्डाणे बुक केली आहेत. शिराझ विद्यापीठातील ८६ वैद्यकीय विद्यार्थ्यांसाठी एक विशेष स्थलांतर मार्ग स्थापित करण्यात आला आहे. ते शिराझहून कोम मार्गे बाकू विमानतळावर प्रवास करतील, जिथे ते सहजपणे भारतासाठी आंतरराष्ट्रीय विमानांमध्ये चढू शकतील. १५ आणि १६ मार्चसाठी बुक केलेल्या या विमानांमुळे विद्यार्थ्यांना थेट मायदेशी परत पाठवता येईल. indian-students-to-leave-iran ज्या भागात जमिनीवरून प्रवास करणे असुरक्षित आहे अशा ठिकाणी हवाई प्रवास करणे श्रेयस्कर मानले जाते.
एआयएमएसए जम्मू आणि काश्मीरचे अध्यक्ष मोहम्मद मोमीन खान यांच्या मते, गोलस्तान आणि इस्फहान सारख्या विद्यापीठातील विद्यार्थी सतत मदतीसाठी याचना करत आहेत. सध्या इराणचा कोणताही भाग पूर्णपणे सुरक्षित नाही असे त्यांना वाटत असल्याने विद्यार्थ्यांमध्ये भीतीचे वातावरण आहे. खान यांनी स्पष्ट केले की ते विद्यार्थ्यांच्या कुटुंबियांच्या चिंता सरकारला कळवत आहेत. विद्यार्थी संघटनांच्या मदतीने सीमा ओलांडण्याची आणि सुरक्षित वाहतुकीची व्यवस्था अंतिम करण्यात आली आहे.
या बचाव मोहिमेत राजकीय प्रतिनिधींनीही महत्त्वाची भूमिका बजावली आहे. खासदार आगा सय्यद रुहोल्लाह मेहदी विद्यार्थ्यांशी सतत संपर्कात आहेत आणि अधिकाऱ्यांशी समन्वय साधत आहेत. त्यांच्या प्रयत्नांमुळे विद्यार्थ्यांच्या चिंता योग्य व्यासपीठावर मांडल्या आहेत. मोमीन खान यांनी खासदाराच्या सहकार्याचे कौतुक केले आणि म्हटले की या समन्वयामुळे विद्यार्थ्यांना घरी परतण्याची प्रक्रिया वेगवान झाली आहे. या सहकार्यामुळे विद्यार्थ्यांचा मानसिक ताण कमी होण्यासही मदत झाली आहे.