कीव,
russian drone युक्रेन आणि रशिया दरम्यान सुरू असलेल्या युद्धात युक्रेनच्या हवाई संरक्षण यंत्रणेने पुन्हा एकदा अद्भुत पराक्रम केला आहे. सोशल मीडियावर समोर आलेल्या एका व्हिडिओमध्ये युक्रेनची हवाई संरक्षण यंत्रणा डोळ्याच्या झटक्यात रशियन शाहेद ड्रोन नष्ट करताना दिसते. व्हिडिओमध्ये दिसते की, युक्रेनची यंत्रणा आकाशात येणाऱ्या ड्रोनचा लगेच मागोवा घेते आणि काही सेकंदांतच क्षेपणास्त्र सोडून ड्रोन हवेतच नष्ट करते. काही क्षणांतच ड्रोन आगीच्या गोळ्यात बदलतो आणि धुराचे लोट पसरतो.
युक्रेनची अनोखी कारवाई
युक्रेनने "बाण मारू नका, धनुर्धारी मारा" अशी अनोखी धोरणात्मक पद्धत वापरली. यात ड्रोन सोडल्या जाणाऱ्या ठिकाणांवर लक्ष केंद्रीत करून हल्ला केला जातो, ज्यामुळे भविष्यातील ड्रोन हल्ले रोखता येतात.
युक्रेनियन जनरल स्टाफचे विधान
युक्रेनियन जनरल स्टाफच्या निवेदनानुसार, लांब पल्ल्याच्या क्षेपणास्त्र युनिट्स आणि विशेष ऑपरेशन फोर्सेसने रशियाच्या लष्करी ठिकाणांवर हल्ला केला, जिथे ड्रोन प्रक्षेपण प्रणाली ठेवली जात होती. या हल्ल्यांत अमेरिकेने बनवलेले ATACMS बॅलिस्टिक क्षेपणास्त्रे आणि ब्रिटिश क्रूझ क्षेपणास्त्रे वापरली गेली.
आकडेवारी
२०२२ पासून रशियाने युक्रेनवर हजारो शाहेद ड्रोन सोडले आहेत. प्रत्येक ड्रोनमध्ये ५० ते ९० किलोग्रॅम स्फोटके असतात. २०२५ पर्यंत रशियाने युक्रेनियन लक्ष्यांवर अंदाजे ५०,००० ते ५५,००० शाहेद ड्रोन सोडल्याचे समजते.russian drone युक्रेनच्या हवाई संरक्षण यंत्रणेच्या या कारनाम्यामुळे रशियन ड्रोन हल्ल्यांना मोठा फटका बसला असून, भविष्यातील हल्ले रोखण्यासाठी ही धोरणात्मक युक्ती महत्त्वाची ठरू शकते.