नोएडा,
fire-in-noida-factory नोएडाच्या सेक्टर ४ परिसरातील इलेक्ट्रॉनिक मीटर तयार करणाऱ्या एका कारखान्यात गुरुवारी सकाळी भीषण आग लागल्याने परिसरात एकच खळबळ उडाली. कारखान्यातून निघणाऱ्या दाट काळ्या धुरामुळे स्थानिक नागरिकांमध्ये भीतीचे वातावरण निर्माण झाले. काही क्षणांतच ज्वाळा वाढल्याने कारखान्यात गोंधळाचे वातावरण निर्माण झाले. त्या वेळी सुमारे दोनशे ते अडीचशे कामगार रात्रीची पाळी संपवून बाहेर पडण्याच्या तयारीत होते. मात्र अचानक धूर आणि आगीच्या ज्वाळा पसरल्याने सर्वत्र आरडाओरड सुरू झाली आणि अनेक कामगार घाबरून इकडे तिकडे पळू लागले.

आग लागल्यानंतर काही वेळातच संपूर्ण कारखाना दाट धुराने भरून गेला. विषारी धुरामुळे अनेकांना श्वास घेण्यास त्रास होऊ लागला. धूर वेगाने पसरल्याने बाहेर पडण्याचा मार्ग शोधताना अनेक जण एकमेकांवर आदळले आणि चेंगराचेंगरी झाली. या गोंधळात अनेक कामगार जखमी झाले. या घटनेत आतापर्यंत ३२ जण जखमी झाल्याची माहिती मिळाली असून त्यांना उपचारासाठी रुग्णालयात दाखल करण्यात आले आहे. fire-in-noida-factory काही जणांची प्रकृती गंभीर असल्याने त्यांच्यावर अतिदक्षता विभागात उपचार सुरू आहेत, तर इतरांवर सर्वसाधारण विभागात उपचार सुरू आहेत. आगीची माहिती मिळताच अग्निशमन दलाचे जवान तातडीने घटनास्थळी दाखल झाले. बचावकार्याकरिता तीसहून अधिक अग्निशमन गाड्या, फोम फवारणीची साधने आणि उंचावर पोहोचण्यासाठी विशेष यंत्रणा घटनास्थळी पाठवण्यात आली.

कारखान्यातील धूर इतका दाट होता की आत प्रवेश करणे कठीण झाले होते. त्यामुळे अग्निशमन दलाच्या जवानांनी धाडसाने कारखान्याच्या खिडक्या फोडून आत अडकलेल्या कामगारांना बाहेर काढण्याचा मार्ग तयार केला. त्यानंतर विविध ठिकाणी अडकलेल्या कामगारांना सुरक्षित बाहेर काढण्यासाठी मोठ्या प्रमाणावर बचावकार्य राबवण्यात आले. अग्निशमन दलाच्या वेगवान कारवाईमुळे अनेक कामगारांना वेळेत बाहेर काढण्यात यश आले आणि त्यामुळे मोठी जीवितहानी टळली. घटनेची गंभीरता लक्षात घेऊन नोएडाचे वरिष्ठ पोलिस अधिकारी आणि सहपोलीस अधीक्षक राजीव नारायण मिश्रा यांनी जिल्हा रुग्णालयात भेट देऊन जखमींची विचारपूस केली. fire-in-noida-factory त्यांनी डॉक्टरांशी चर्चा करून रुग्णांच्या प्रकृतीची माहिती घेतली.
दरम्यान, पोलिस आणि प्रशासनाचे पथक कारखान्याचे मालक व कामगार यांच्याकडून संपूर्ण माहिती गोळा करत आहेत. प्राथमिक माहितीनुसार रुग्णालयात दाखल सर्व जण सध्या धोक्याबाहेर असल्याचे सांगण्यात आले आहे. दीर्घ प्रयत्नांनंतर आग नियंत्रणात आणण्यात यश आले असले तरी पुन्हा आग भडकू नये म्हणून अग्निशमन दलाकडून थंड करण्याचे काम सुरू आहे. दरम्यान, आग नेमकी कशामुळे लागली याचा शोध पोलिस घेत आहेत. विद्युत बिघाडामुळे आग लागली की सुरक्षा नियमांमध्ये निष्काळजीपणा झाला होता, याबाबत तपास सुरू आहे. तसेच कारखान्यात अजून कोणी अडकले आहे का याचीही खात्री केली जात आहे.