वॉशिंग्टन,
kharg island मध्यपूर्वेत तणाव आणखी वाढवणारी मोठी घडामोड घडली आहे. अमेरिकेने इराणच्या महत्त्वाच्या खार्ग बेटावर शक्तिशाली हवाई हल्ला केल्याचा दावा केला आहे. अमेरिकेचे अध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प यांनी सांगितले की, या कारवाईत बेटावरील इराणी लष्कराची महत्त्वाची लक्ष्ये पूर्णपणे उद्ध्वस्त करण्यात आली आहेत.
सोशल मीडियावर दिलेल्या माहितीनुसार, अमेरिकन सैन्याने त्यांच्या आदेशानुसार मध्यपूर्वेतील अलीकडील काळातील सर्वात प्रभावी हवाई कारवाई केली. या हल्ल्यात इराणच्या लष्करी तळांना मोठे नुकसान झाले, मात्र बेटावरील तेलसंबंधित पायाभूत सुविधांना जाणीवपूर्वक लक्ष्य करण्यात आले नाही, असेही ट्रम्प यांनी स्पष्ट केले.
खार्ग बेट का महत्त्वाचे?
खार्ग बेट हे इराणच्या पर्शियन आखातातील सर्वात महत्त्वाच्या ऊर्जा केंद्रांपैकी एक मानले जाते. इराणच्या एकूण कच्च्या तेलाच्या निर्यातीपैकी सुमारे ९० टक्के निर्यात या बेटातून केली जाते.
हे बेट होर्मुझ या जागतिकदृष्ट्या महत्त्वाच्या सामुद्रधुनीपासून सुमारे ४८३ किलोमीटर अंतरावर आहे. येथील तेल टर्मिनलची दररोज सुमारे ७ दशलक्ष बॅरल तेल वाहतूक करण्याची क्षमता असल्याचे आंतरराष्ट्रीय अहवालात नमूद आहे.
होर्मुझ सामुद्रधुनीबाबत अमेरिकेचा इशारा
हल्ल्यानंतर ट्रम्प यांनी इराणला थेट इशारा दिला. त्यांनी सांगितले की, होर्मुझ सामुद्रधुनीतून जाणाऱ्या आंतरराष्ट्रीय जहाजांच्या मार्गात अडथळा आणण्याचा कोणताही प्रयत्न झाला तर अमेरिका आपले निर्णय बदलून अधिक कठोर कारवाई करेल. तसेच या समुद्री मार्गावरून जाणाऱ्या व्यापारी जहाजांच्या सुरक्षेसाठी अमेरिकेकडून विशेष सुरक्षा कवच उभारण्याची तयारी सुरू असल्याचेही त्यांनी जाहीर केले.
अमेरिकेची लष्करी हालचाल वाढली
या कारवाईनंतर अमेरिकेने प्रदेशात आपली लष्करी उपस्थिती वाढवली आहे. अंदाजे २,५०० अतिरिक्त मरीन सैनिक आणि तीन युद्धनौका तैनात करण्यात आल्या आहेत.
दरम्यान, इराणचे प्रभावशाली धार्मिक नेते मोज्ताबा खामेनेई यांनी इशारा दिला की इराण होर्मुझ सामुद्रधुनी बंद करण्याचा पर्यायही विचारात घेऊ शकतो. अमेरिकेचे संरक्षण सचिव पीट हेगसेथ यांनी सांगितले की, इराणच्या लष्करी क्षमतांना मोठा फटका देण्यासाठी ही कारवाई नियोजनबद्ध पद्धतीने सुरू आहे.
मध्यपूर्वेत तणाव शिगेला
या घडामोडींमुळे मध्यपूर्वेत तणाव आणखी तीव्र होण्याची शक्यता व्यक्त केली जात आहे. विशेषतः जागतिक तेलपुरवठ्यासाठी अत्यंत महत्त्वाच्या असलेल्या होर्मुझ सामुद्रधुनीत कोणतीही अस्थिरता निर्माण झाल्यास त्याचा परिणाम आंतरराष्ट्रीय ऊर्जा बाजारावर होऊ शकतो, अशी भीती व्यक्त केली जात आहे.