ट्रंप यांनी जगाकडून मदत मागितली, पण स्वतःची जहाजे मलेशियाला पाठवली

    दिनांक :17-Mar-2026
Total Views |
वॉशिंग्टन, 
trump-sent-ships-to-malaysia मध्यपूर्वेत इराण आणि अमेरिकेच्या दरम्यान युद्धाचे सावट दिसत असताना सुरक्षा तज्ज्ञांना गंभीर धक्का बसला आहे. इराणने सामरिकदृष्ट्या महत्त्वाच्या होर्मुझच्या सामुद्रधुनीत हजारो सुरुंग पेरले, तर अमेरिकेच्या नौदलाने या प्रदेशातून आपली तीन अत्याधुनिक सुरुंगशोधक जहाजे मागे घेतली आहेत.
 
trump-sent-ships-to-malaysia
 
बहरीनमध्ये तैनात असलेली 'यूएसएस तुल्सा' आणि 'यूएसएस सांता बार्बरा' ही जहाजे अलीकडेच मलेशियाच्या पेनांग राज्यातील नॉर्थ बटरवर्थ कंटेनर टर्मिनलजवळ दिसली. trump-sent-ships-to-malaysia ही जहाजे अमेरिकेच्या नौदलाच्या पाचव्या ताफ्याचा भाग असून, मुख्य कार्य सागरी मार्गांचे सुरुंगांपासून संरक्षण करणे आहे. सुरक्षा यंत्रणांच्या अंदाजानुसार, २८ फेब्रुवारीपासून इराणने होर्मुझ सामुद्रधुनीत ५,००० हून अधिक सुरुंग पेरले, ज्यामुळे हा महत्त्वाचा व्यापारी मार्ग जवळपास बंद झाला आहे. सध्या या इंडिपेंडन्स-क्लास जहाजांचे युद्ध परिस्थितीत पूर्ण चाचणी केलेले नाही, तसेच मोठ्या आकारामुळे अरुंद, सुरुंगयुक्त समुद्रात त्यांचे संचालन धोकादायक ठरू शकते. सध्या अमेरिकेचे फक्त एक जहाज, यूएसएस कॅनबेरा, अरबी आखाताजवळ तैनात आहे. यापूर्वी अमेरिकेकडे चार जुनी अव्हेंजर-क्लास जहाजे होती, जी गेल्या वर्षी सेवेतून निवृत्त झाली.
होर्मुझ सामुद्रधुनी पुन्हा खुल्या करण्यासाठी अमेरिकेचे अध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प यांनी चीन, फ्रान्स, जपान, दक्षिण कोरिया आणि ब्रिटनकडून मदत मागितली आहे. trump-sent-ships-to-malaysia जपान आणि ऑस्ट्रेलियाने सैन्य पाठवण्यास नकार दिला, तर ब्रिटनने सुरुंग-शोधक ड्रोन पाठवण्याची तयारी दर्शवली आहे. या घटनेमुळे जागतिक व्यापार, सागरी सुरक्षा आणि क्षेत्रीय तणाव वाढण्याची शक्यता अधिक स्पष्ट झाली आहे.