इराण युद्धाचा भारतावर परिणाम; अर्थव्यवस्थेवर संकटाची छाया

    दिनांक :29-Mar-2026
Total Views |
नवी दिल्ली,
india-economy : इराणमधील सुरू असलेल्या युद्धामुळे भारताच्या अर्थव्यवस्थेवर मोठा परिणाम होण्याची शक्यता व्यक्त करण्यात आली आहे. भारताचे मुख्य आर्थिक सल्लागार व्ही. अनंत नागेश्वरन यांनी या परिस्थितीबाबत गंभीर चिंता व्यक्त केली आहे.
 
 

WAR  
 
 
त्यांच्या मते, इराण युद्धामुळे देशाच्या आर्थिक वाढीवर परिणाम होऊ शकतो, तसेच महागाई, वित्तीय तूट आणि बाह्य आर्थिक संतुलनावरही दबाव येण्याची शक्यता आहे.
 
विशेषतः कच्च्या तेलाच्या किमतीत झालेली वाढ ही भारतासाठी मोठी चिंता ठरत आहे. भारत मोठ्या प्रमाणावर तेल आयात करतो, त्यामुळे आंतरराष्ट्रीय बाजारातील अस्थिरतेचा थेट परिणाम देशांतर्गत अर्थव्यवस्थेवर होत आहे.
 
युद्धामुळे जागतिक पुरवठा साखळी विस्कळीत होत असून, याचा परिणाम उद्योग, व्यापार आणि गुंतवणुकीवरही होत आहे. परकीय गुंतवणूकदारांनी भारतीय बाजारातून पैसे काढण्यास सुरुवात केली असून, रुपयावरही दबाव वाढत आहे.
 
तज्ज्ञांच्या मते, ही परिस्थिती दीर्घकाळ टिकल्यास भारताच्या आर्थिक वाढीचा वेग मंदावू शकतो. तसेच महागाई वाढण्याचा धोका असून, सामान्य नागरिकांवरही त्याचा परिणाम होण्याची शक्यता आहे. सरकार आणि धोरणकर्त्यांनी या संभाव्य संकटाला तोंड देण्यासाठी योग्य उपाययोजना करण्याची गरज असल्याचेही तज्ज्ञांनी स्पष्ट केले आहे.