भारताच्या रोबोटिक शस्त्रक्रियेचे ‘सीमोल्लंघन’

मुंबईत बसून मस्कतमधील रुग्णावर उपचार

    दिनांक :10-Apr-2026
Total Views |
मुंबई
remote-robotic-surgery : मुंबईतील कोकिलाबेन धीरूभाई अंबानी रुग्णालयाचे डॉक्टर टी. बी. युवराज यांनी मुंबईत बसून ओमानमधील मस्कत येथील मेडिकल सिटी रुग्णालयात 55 वर्षीय महिलेचे रोबोटिक किडनी ऑपरेशन केले. ही सीमापार रिमोट रोबोटिक शस्त्रक्रिया भारतातून पहिल्यांदाच करण्यात आल्याचे मानले जात आहे.
 
 
SURGERY
 
 
 
ही शस्त्रक्रिया प्रगत ‘मेडबॉट ट्युमाई’ रोबोटिक प्रणाली आणि रिअल-टाइम कनेक्टिव्हिटीद्वारे करण्यात आली. डॉक्टरांनी दूर बसून संपूर्ण ऑपरेशन नियंत्रित केले आणि यशस्वीरित्या शस्त्रक्रिया पूर्ण केली. कोकिलाबेन रुग्णालयातील यूरो-ऑन्कोलॉजी आणि रोबोटिक सर्जरीचे संचालक डॉ. टी. बी. युवराज म्हणाले की, आरोग्यसेवेत हा एक मोठा बदल आहे. त्यांच्या मते, आता रुग्णांना चांगल्या उपचारांसाठी दुसèया देशात जाण्याची गरज भासणार नाही, तर डॉक्टरच तंत्रज्ञानाच्या मदतीने रुग्णांपर्यंत पोहोचू शकतील.
 
 
त्यांनी सांगितले की, त्यांना 4200 हून अधिक रोबोटिक शस्त्रक्रियांचा अनुभव आहे आणि ही उपलब्धी केवळ एक यशस्वी ऑपरेशन नसून, भविष्यातील आरोग्यसेवा प्रणालीचे संकेत आहे. यामुळे जगभरात उपचारांची उपलब्धता सोपी होऊ शकते.
 
 
रुग्णालयाचे कार्यकारी संचालक आणि सीईओ डॉ. संतोष शेट्टी म्हणाले की, ही उपलब्धी रुग्णालयाच्या तांत्रिक क्षमतेवर आणि यापूर्वी केलेल्या रिमोट ऑपरेशनच्या अनुभवावर आधारित आहे. ते म्हणाले की, यावेळी भारताची क्लिनिकल क्षमता मस्कतमधील कर्करोगाच्या रुग्णापर्यंत पोहोचवण्यात आली.
 
 
रुग्णालयाच्या मते, ही शस्त्रक्रिया सर्व आवश्यक नियमांनुसार करण्यात आली. यात सीडीएससीओच्या मार्गदर्शक तत्त्वांचे पालन करण्यात आले, जेणेकरून सुरक्षा, नैतिकता आणि क्लिनिकल मानके राखली जातील. हे महत्त्वाचे आहे कारण रिमोट सर्जरी आता हळूहळू मोठ्या प्रमाणावर लागू होण्याच्या दिशेने वाटचाल करत आहे.
 
 
रुग्णालयाने सांगितले की, ही उपलब्धी दर्शवते की भारत आता केवळ वैद्यकीय पर्यटनाचे केंद्र नाही, तर जगभरात रिअल-टाइम वैद्यकीय कौशल्य (एक्सपर्टीज) देण्याच्या दिशेने पुढे जात आहे. यातून हे देखील सिद्ध झाले की आता शस्त्रक्रिया देशाच्या सीमांच्या बाहेर जात आहेत.