अमेरिकेनंतर इराणकडून पाकिस्तानचे कौतुक!

    दिनांक :17-Apr-2026
Total Views |
तेहरान,
Iran praises Pakistan पश्चिम आशियातील वाढत्या तणावाच्या पार्श्वभूमीवर पाकिस्तानच्या भूमिकेची दखल घेत इराणचे राष्ट्राध्यक्ष मसूद पेझेश्कियान यांनी त्या देशाचे कौतुक केले आहे. त्यांनी म्हटले की, संभाव्य संघर्ष टाळण्यासाठी आणि परिस्थिती शांततेच्या मार्गाने सोडवण्यासाठी पाकिस्तानने केलेले प्रयत्न महत्त्वपूर्ण ठरले. चर्चेच्या माध्यमातून तोडगा काढण्याच्या दिशेने पाकिस्तानने जबाबदारीने काम केल्याचे त्यांनी स्पष्ट केले. पाकिस्तानचे लष्करप्रमुख असिम मुनीर यांच्यासोबत झालेल्या बैठकीनंतर पेझेश्कियान यांनी प्रतिक्रिया देताना सांगितले की, तणाव कमी करण्यासाठी पाकिस्तानने मध्यस्थाची भूमिका प्रभावीपणे पार पाडली. या प्रक्रियेमुळे दोन्ही बाजूंमधील संवाद सुरू राहिला आणि परिस्थिती नियंत्रणात ठेवण्यास मदत झाली, असे त्यांनी नमूद केले.
 
 
 
iran praises pakistan
 
इराणने या प्रदेशात शांतता आणि स्थैर्य प्रस्थापित करण्यासाठी आपली भूमिका कायम ठेवणार असल्याचेही राष्ट्राध्यक्षांनी सांगितले. भविष्यात अशा संघर्षांना आळा घालण्यासाठी सर्व देशांनी एकत्र येऊन प्रयत्न करणे गरजेचे असल्यावर त्यांनी भर दिला. प्रादेशिक सुरक्षितता आणि संतुलन राखण्यासाठी परस्पर सहकार्य अत्यावश्यक असल्याचेही त्यांनी सूचित केले. दरम्यान, या घडामोडींमध्ये अमेरिकेचे अध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प यांनीही इराणसोबतच्या चर्चांबाबत आशावाद व्यक्त केला आहे. त्यांनी सांगितले की, दोन्ही देशांमध्ये सध्या सकारात्मक संवाद सुरू असून करार लवकरच शक्य आहे. या प्रक्रियेत पाकिस्तानने मध्यस्थ म्हणून निभावलेली भूमिका उपयुक्त ठरल्याचे त्यांनी मान्य केले.
संभाव्य करारामुळे जागतिक स्तरावरही परिणाम होऊ शकतात, असे ट्रम्प यांनी नमूद केले. विशेषतः होर्मुझ सामुद्रधुनीतून होणारा तेलपुरवठा सुरळीत राहिल्यास जागतिक बाजारपेठेत स्थैर्य निर्माण होईल आणि तेलाच्या किमती कमी होण्याची शक्यता वाढेल, असेही त्यांनी स्पष्ट केले. या सर्व घडामोडींमुळे पश्चिम आशियातील राजनैतिक हालचालींना वेग आला असून पाकिस्तानची भूमिका केंद्रस्थानी येत असल्याचे चित्र दिसत आहे.