होर्मुझची सामुद्रधुनी पुन्हा खवळली!

इराणचा कडक इशारा, तणाव शिगेला

    दिनांक :18-Apr-2026
Total Views |
तेहरान,
Iran's stern warning इराण आणि अमेरिकेमधील वाढत्या तणावाच्या पार्श्वभूमीवर होर्मुझची सामुद्रधुनी पुन्हा एकदा चर्चेच्या केंद्रस्थानी आली आहे. या महत्त्वाच्या सागरी मार्गाबाबत परिस्थिती अधिकच चिघळली असून इराणने या मार्गावर पुन्हा नियंत्रण कडक केल्याचे स्पष्ट केले आहे. काही जहाजांनी या मार्गातून जाण्याचा प्रयत्न केल्यानंतर ती परत फिरल्याचे दृश्य समोर आले असून त्यामुळे परिस्थिती अधिक गंभीर झाल्याचे दिसून येत आहे.इराणच्या सरकारी माध्यमांनी प्रसिद्ध केलेल्या दृश्यांमध्ये होर्मुझ परिसरातून परतणाऱ्या जहाजांचा ताफा दिसत आहे. या दृश्यांसोबत दिलेल्या संदेशातून या मार्गावरील निर्बंध पुन्हा कडक करण्यात आल्याचे संकेत देण्यात आले आहेत. यासंदर्भात अधिकृत निवेदन जारी करत इराणने स्पष्ट केले आहे की या सागरी मार्गावरील नियंत्रण पूर्वस्थितीत आणण्यात आले आहे.
 
 
Iran
 
इराणी बंदरांवरील निर्बंध हटवा
इराणच्या सशस्त्र दलाशी संबंधित अधिकाऱ्यांनी म्हटले आहे की अमेरिकेकडून इराणी बंदरांवर लादण्यात आलेल्या निर्बंधांमुळे ही परिस्थिती निर्माण झाली आहे. त्यांच्या मते, या कारवाईमुळे इराणच्या आर्थिक हितांवर परिणाम होत असून त्यामुळे या मार्गाचे नियंत्रण अधिक कठोर करण्यात आले आहे. त्यांनी असेही नमूद केले की सागरी सुरक्षेच्या नावाखाली बाहेरील हस्तक्षेप होत असल्याने इराणला स्वतःची भूमिका अधिक ठामपणे मांडावी लागत आहे.इराणी प्रसारमाध्यमांद्वारे देण्यात आलेल्या माहितीनुसार, जोपर्यंत इराणशी संबंधित जहाजांना निर्बंधमुक्त मार्ग मिळत नाही, तोपर्यंत या सामुद्रधुनीवरील नियंत्रण सैल केले जाणार नाही. त्यामुळे या भागातील हालचालींवर कडक नजर ठेवण्यात येत असल्याचेही स्पष्ट करण्यात आले आहे.
 
तोडगा निघेपर्यंत दबाव कायम
या सर्व घडामोडी त्या वेळी घडत आहेत, जेव्हा अमेरिकेकडून या मार्गावरील दबाव कायम ठेवण्याची भूमिका घेतली जात आहे. अमेरिकेचे अध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प यांनी यापूर्वीच सांगितले होते की, इराणसोबत अंतिम तोडगा निघेपर्यंत अमेरिकेची लष्करी उपस्थिती आणि दबाव कायम राहील. यामुळे दोन्ही देशांमधील तणाव पुन्हा तीव्र झाला आहे.ट्रम्प यांनी इराणला कठोर इशारा देत ठरावीक कालमर्यादेत करार झाला नाही तर पुढील कारवाईचा इशाराही दिला आहे. त्यांनी स्पष्ट केले आहे की, अमेरिकेच्या अटी मान्य केल्या नाहीत तर लष्करी कारवाईचा पर्याय वापरला जाऊ शकतो. दुसरीकडे, इराणने आपल्या अणुकार्यक्रमाबाबत कोणतीही तडजोड न करण्याची भूमिका कायम ठेवली आहे.या पार्श्वभूमीवर होर्मुझची सामुद्रधुनी पुन्हा एकदा जागतिक तणावाचा केंद्रबिंदू ठरत असून, येणाऱ्या काळात परिस्थिती कोणत्या दिशेने वळते याकडे संपूर्ण जगाचे लक्ष लागले आहे.