इराणमध्ये मानवाधिकारांवर प्रश्नचिन्ह? 21 जणांना फाशी, 4000 हून अधिक अटक

    दिनांक :29-Apr-2026
Total Views |
तेहरान,
human rights in iran इराणबाबत एक मोठी बातमी समोर आली आहे. इराणने आतापर्यंत २१ जणांना फाशी दिली आहे. याव्यतिरिक्त, ४,००० लोकांना अटक करून तुरुंगात टाकण्यात आले आहे. २८ फेब्रुवारी रोजी अमेरिका आणि इस्रायलने इराणविरोधात केलेल्या संयुक्त कारवाईनंतर ही कारवाई करण्यात आली आहे.
 
human rights in iran
 
 
 
संयुक्त राष्ट्रांनीही या प्रकरणी एक निवेदन जारी केले आहे. संयुक्त राष्ट्रांनी खुलासा केला आहे की, इराणवरून अमेरिका आणि इस्रायल यांच्यात युद्ध सुरू झाल्यापासून, तेहरानने २१ जणांना फाशी दिली आहे आणि ४,००० हून अधिक लोकांना अटक केली आहे. मध्य-पूर्वेत तणाव कायम आहे. इराण आणि अमेरिका यांच्यात अद्याप कोणताही करार झालेला नाही. इराणने शांतता चर्चेची दुसरी फेरी घेण्यास नकार दिला आहे. दरम्यान, अमेरिका इराणला सतत इशारे देत आहे.
इराणने इतक्या लोकांना फाशी का दिली?
संयुक्त राष्ट्रांनी अहवाल दिला आहे की, अमेरिका आणि इस्रायलच्या हल्ल्यानंतर फेब्रुवारीच्या अखेरीस युद्ध सुरू झाल्यापासून, जानेवारी २०२६ मध्ये इराणला हादरवून सोडणाऱ्या आंदोलनांच्या संबंधात किमान नऊ जणांना फाशी देण्यात आली आहे.
इतर दहा जणांना विरोधी गटांचे सदस्य असल्याच्या आरोपाखाली, तर दोघांना हेरगिरीच्या आरोपाखाली मृत्युदंडाची शिक्षा सुनावण्यात आली आहे. राष्ट्रीय सुरक्षेच्या कारणास्तव ४,००० हून अधिक लोकांना अटक करण्यात आली आहे.
अशीही बातमी आहे की, तुरुंगात असलेल्यांना सक्तीने बेपत्ता करणे, छळ करणे किंवा क्रूर, अमानवीय आणि अपमानजनक वागणूक दिली जात आहे, ज्यात सक्तीने कबुलीजबाब घेणे आणि बनावट फाशी देणे यांचा समावेश आहे.
मृत्युदंडाच्या शिक्षा तात्काळ थांबवण्याचे संयुक्त राष्ट्रांच्या प्रमुखांचे आवाहन
संयुक्त राष्ट्रांचे मानवाधिकार प्रमुख वोल्कर तुर्क म्हणाले की, संघर्षाच्या गंभीर परिणामांव्यतिरिक्त, इराणी लोकांच्या मानवाधिकारांचे अधिकाऱ्यांकडून गंभीर आणि क्रूरपणे उल्लंघन केले जात आहे आणि हे अजूनही सुरू आहे, हे पाहून मला धक्का बसला आहे. मी अधिकाऱ्यांना आवाहन करतो की, पुढील सर्व फाशीच्या शिक्षा थांबवाव्यात.human rights in iran मृत्युदंडावर बंदी घालावी. योग्य कायदेशीर प्रक्रिया आणि निष्पक्ष खटल्यांची खात्री करावी आणि ज्यांना मनमानीपणे अटक केली आहे, त्यांना सोडावे. चीन वगळता इतर कोणत्याही देशापेक्षा इराण दरवर्षी अधिक लोकांना फाशी देतो.