नाशिक,
free-dialysis-facility : किडनीच्या आजाराने त्रस्त असलेल्या रुग्णांसाठी मोठी दिलासादायक बातमी समोर आली आहे. डायलिसिससारखा महागडा उपचार अनेक रुग्णांना परवडत नसल्याने त्यांना मोठ्या अडचणींचा सामना करावा लागतो. मात्र आता नाशिक जिल्ह्यातील येवला उपजिल्हा रुग्णालयात ही सुविधा मोफत उपलब्ध होणार आहे.
राज्य शासनाच्या पुढाकारातून आणि संबंधित आरोग्य उपक्रमाच्या माध्यमातून येवला उपजिल्हा रुग्णालयात अत्याधुनिक डायलिसिस केंद्र सुरू करण्यात येणार आहे. या ठिकाणी एकूण 7 डायलिसिस बेड्सची व्यवस्था करण्यात आली असून रुग्णांना मोफत उपचार मिळणार आहेत.
या केंद्रात प्रशिक्षित डॉक्टर आणि तांत्रिक कर्मचारी यांच्या देखरेखीखाली डायलिसिस प्रक्रिया पार पडणार आहे. त्यामुळे ग्रामीण भागातील रुग्णांना मोठा दिलासा मिळणार असून त्यांना आता उपचारासाठी नाशिक किंवा इतर शहरांमध्ये जाण्याची गरज भासणार नाही.
या सुविधेमुळे आर्थिकदृष्ट्या दुर्बल रुग्णांचा खर्च वाचणार असून वेळेचीही बचत होणार आहे. लवकरच या डायलिसिस केंद्राचे उद्घाटन करण्यात येणार असल्याची माहिती देण्यात आली आहे.
डायलिसिस ही अशी वैद्यकीय प्रक्रिया आहे ज्यामध्ये किडनी नीट काम करत नसताना शरीरातील विषारी घटक मशीनद्वारे बाहेर काढले जातात. त्यामुळे रुग्णांचे जीवन वाचवण्यासाठी ही उपचारपद्धती अत्यंत महत्त्वाची मानली जाते.