स्फोटाने उडाला ताफा; जवान शहीद, चौघे जखमी

    दिनांक :13-Jul-2026
Total Views |
सुखोई,
assam-rifles-vehicle-blast : नागालँडच्या सुखोई भागात आसाम रायफल्सच्या ताफ्याजवळ एक संशयित स्फोटक उपकरण (आयईडी) सापडल्याची माहिती मिळाली आहे. प्राथमिक माहितीनुसार, या स्फोटात एक जवान शहीद झाला असून चार जण जखमी झाले आहेत. हा स्फोट नागालँडच्या चुमौकेदिमा भागात झाला. एका आठवड्यात आसाम रायफल्सच्या ताफ्याजवळ आयईडी सापडल्याची ही दुसरी घटना आहे. या घटनेनंतर संपूर्ण परिसरात सुरक्षा व्यवस्था वाढवण्यात आली असून एक मोठी शोधमोहीम सुरू आहे.
blast
 
 
 
  
आसाम रायफल्सचा ताफा नियमित गस्त घालत असताना रस्त्याच्या कडेला ठेवलेल्या एका शक्तिशाली आयईडीचा स्फोट झाला. ही घटना नागालँडच्या चुमौकेदिमा भागात घडली, जो एक सुरक्षा-संवेदनशील परिसर मानला जातो. स्फोटानंतर, आसाम रायफल्स, नागालँड पोलीस आणि लष्कराचे अतिरिक्त जवान या परिसरात तैनात करण्यात आले आहेत. चुमौकेदिमा आणि आसपासच्या जंगलांमध्ये शोधमोहीम सुरू आहे. घटनेनंतर लगेचच सर्व जखमी सैनिकांना जवळच्या वैद्यकीय केंद्रात दाखल करण्यात आले असून, त्यांच्यावर उपचार सुरू आहेत. अधिकाऱ्यांच्या माहितीनुसार, गंभीर जखमी झालेल्या सैनिकाच्या प्रकृतीवर सतत लक्ष ठेवले जात आहे.
 
सुरक्षा दलांनी संपूर्ण परिसर सील केला
 
स्फोटानंतर, सुरक्षा दलांनी संपूर्ण परिसर सील केला आणि हल्ल्यामागील सूत्रधारांचा शोध घेण्यासाठी मोठी शोधमोहीम सुरू केली. हल्ल्याचे नियोजन कोणी केले आणि त्यात कोण सहभागी होते, हे निश्चित करण्यासाठी सुरक्षा यंत्रणा आजूबाजूच्या परिसराचीही तपासणी करत आहेत. स्फोटाचा तपास करण्यासाठी बॉम्ब निकामी पथके आणि न्यायवैद्यक तज्ज्ञांनाही घटनास्थळी पाठवण्यात आले आहे. ही पथके स्फोटस्थळावरून पुरावे गोळा करत असून, वापरलेल्या स्फोटकाचा प्रकार आणि ते कसे ठेवण्यात आले होते, हे निश्चित करण्याचा प्रयत्न करत आहेत.
 
मणिपूरच्या उखरुल जिल्ह्यात आसाम रायफल्सच्या ताफ्यावर हल्ला
 
ही घटना चिंतेचा विषय बनली आहे, कारण एका आठवड्यापेक्षा कमी कालावधीत ईशान्य भारतात आसाम रायफल्सला लक्ष्य करून झालेला हा दुसरा मोठा हल्ला असल्याचे वृत्त आहे. यापूर्वी, ६ जुलै रोजी, संशयित दहशतवाद्यांनी मणिपूरच्या उखरुल जिल्ह्यात आसाम रायफल्सच्या ताफ्यावर हल्ला केला होता. या हल्ल्यात आसाम रायफल्सच्या ४० व्या बटालियनचे दोन जवान शहीद झाले. हल्ल्यानंतर दोन्ही बाजूंमध्ये बराच वेळ गोळीबार झाला, ज्यामुळे सुरक्षा दलांनी परिसरात मोठी शोधमोहीम सुरू केली.
 
उखरुल हल्ल्यात कोण शहीद झाले?
 
उखरुल हल्ल्यात शहीद झालेल्या जवानांची ओळख वॉरंट ऑफिसर बलवंत सिंग आणि रायफलमन सी. एम. सिंग अशी पटली आहे. त्यावेळी दोघेही ताफ्यातील एका वाहनात होते. अधिकाऱ्यांच्या माहितीनुसार, ते हल्ल्यात गंभीर जखमी झाले आणि नंतर उपचारादरम्यान त्यांचा मृत्यू झाला.