मुंबई
mumbai schools मुंबई आणि आसपासच्या परिसरात सुरू असलेल्या पावसाच्या पार्श्वभूमीवर 23 जुलै 2026 रोजी शाळांना सुट्टी जाहीर होणार असल्याच्या चर्चा सोशल मीडिया आणि इंटरनेटवर मोठ्या प्रमाणात सुरू होत्या. मात्र, बृहन्मुंबई महानगरपालिकेने या चर्चांना पूर्णविराम देत स्पष्ट केले आहे की, मुंबई शहर आणि उपनगरांतील शाळांना 23 जुलै 2026 रोजी सुट्टी जाहीर करणारा कोणताही अधिकृत आदेश अद्याप जारी करण्यात आलेला नाही.
त्यामुळे सध्या तरी मुंबईतील सर्व सरकारी, महानगरपालिका आणि खासगी शाळा तसेच महाविद्यालये गुरुवारी नेहमीप्रमाणे सुरू राहणार आहेत. जोपर्यंत बीएमसी किंवा राज्य सरकारकडून हवामानाच्या परिस्थितीच्या पार्श्वभूमीवर कोणतीही नवीन मार्गदर्शक तत्त्वे किंवा आदेश जारी होत नाहीत, तोपर्यंत शैक्षणिक कामकाजावर कोणताही परिणाम होणार नसल्याचे प्रशासनाने स्पष्ट केले आहे.
भारतीय हवामान विभागाने (आयएमडी) मुंबई तसेच किनारपट्टी कोकण प्रदेशासाठी ‘यलो अलर्ट’ जारी केला आहे. या भागांमध्ये हलक्या ते मुसळधार पावसाचा अंदाज वर्तवण्यात आला असून, शहरातील काही भागांमध्ये तुरळक पाऊस आणि सोसाट्याच्या वाऱ्याची शक्यताही व्यक्त करण्यात आली आहे. मात्र, हवामान विभागाचा इशारा असला तरी शैक्षणिक संस्था बंद ठेवण्याची आवश्यकता निर्माण होईल, अशी परिस्थिती सध्या नसल्याचे सांगण्यात आले आहे. बीएमसीकडून परिस्थितीवर सातत्याने लक्ष ठेवले जात आहे.
दरम्यान, मुंबई पोलिसांनी कलम 144 अंतर्गत प्रतिबंधात्मक आदेश जारी केल्यानंतर शाळांच्या सुट्ट्यांबाबत संभ्रम निर्माण झाला होता. शहरातील सुरक्षा आणि शांतता राखण्यासाठी मुंबई पोलिसांनी 23 जुलै ते 6 ऑगस्ट या कालावधीत पाच किंवा त्यापेक्षा अधिक लोकांना एकत्र जमण्यावर निर्बंध घातले आहेत. मात्र, या आदेशाचा अर्थ शाळा आणि महाविद्यालये बंद राहतील असा नसल्याचे स्पष्ट करण्यात आले आहे.
मुंबई पोलिसांच्या अधिकृत अधिसूचनेनुसार, ही जमावबंदी शाळा, महाविद्यालये आणि इतर शैक्षणिक संस्थांच्या नियमित कामकाजाला लागू करण्यात आलेली नाही. याशिवाय नियमित व्यावसायिक आस्थापने, न्यायालये आणि सार्वजनिक वाहतुकीलाही या आदेशातून सूट देण्यात आली आहे. त्यामुळे पोलिसांच्या प्रतिबंधात्मक आदेशामुळे शाळांना कोणतीही सुट्टी जाहीर करण्यात आलेली नसल्याचे प्रशासनाने स्पष्ट केले आहे.
प्रशासनाने पालक आणि विद्यार्थ्यांना सोशल मीडियावर पसरत असलेल्या असत्यापित बातम्या आणि अफवांवर विश्वास न ठेवण्याचे आवाहन केले आहे. स्थानिक पातळीवर पाणी साचणे किंवा हवामानाशी संबंधित कोणतीही आपत्कालीन परिस्थिती निर्माण झाल्यास संबंधित शाळा परिस्थितीनुसार स्वतंत्र निर्णय घेऊ शकतात.
पालकांनी कोणत्याही अद्ययावत माहितीसाठी केवळ आपल्या मुलांच्या शाळांच्या अधिकृत व्हॉट्सॲप ग्रुप्स किंवा बृहन्मुंबई महानगरपालिकेच्या अधिकृत सोशल मीडिया हँडल्सवरून मिळणाऱ्या माहितीलाच प्राधान्य द्यावे, असे आवाहन करण्यात आले आहे.