नवी दिल्ली,
shreyas-iyer : आयसीसी टी-२० विश्वचषक २०२६ जिंकल्यानंतर भारतीय क्रिकेट संघाची काय अवस्था होईल याची कोणी कल्पनाही केली नसेल. गेल्या मार्च महिन्यातच टीम इंडियाने जगभरातील संघांना पराभूत करून सलग दुसऱ्यांदा विश्वचषक जिंकला होता. मात्र, आता आयर्लंडने त्यांना सलग दोन सामन्यांमध्ये पराभूत केले आहे आणि आता इंग्लंडमध्येही तशीच परिस्थिती निर्माण होताना दिसत आहे. आता श्रेयस अय्यरच्या कर्णधारपदावर प्रश्नचिन्ह निर्माण होत आहे. प्रश्न असा आहे की, योग्य निर्णय घेण्यास असमर्थ वाटणाऱ्या श्रेयस अय्यरला नवीन कर्णधार म्हणून नियुक्त करण्यास बीसीसीआयला कशामुळे प्रवृत्त केले.
श्रेयस अय्यर नवीन टी-२० कर्णधार झाल्यापासून, टीम इंडियाने त्याच्या कर्णधारपदाखाली एकही सामना जिंकलेला नाही. जिंकणे तर सोडाच, संघ विजयाच्या जवळपासही पोहोचलेला दिसत नाही. विश्वविजेता कर्णधार सूर्यकुमार यादवला विनाकारण हटवून श्रेयस अय्यरच्या हाती संघाची सूत्रे सोपवण्यात आली. आता सूर्या आणि श्रेयस यांच्यातील फरक जाणवत आहे. श्रेयसच्या कर्णधारपदाखाली टीम इंडियाला गेल्या पाच सामन्यांमध्ये विजय मिळवण्यासाठी संघर्ष करावा लागत आहे, पण हा ट्रेंड त्याहूनही जुना आहे. जेव्हा श्रेयस आयपीएलमध्ये पंजाबचे कर्णधारपद भूषवत होता, तेव्हा सुरुवातीचे सामने जिंकल्यानंतर पराभवाची मालिका सुरूच राहिली. आयपीएल आणि टीम इंडिया मिळून विचार केल्यास, श्रेयसने त्याच्या शेवटच्या १२ सामन्यांपैकी १० सामने गमावले आहेत, ज्यात एक विजय आणि एक अनिर्णित सामना आहे.
आता परिस्थिती अशी आहे की, टीम इंडिया २०० धावांचा पाठलाग करणे तर दूरच, १०० धावासुद्धा करू शकत नाही. इंग्लंडविरुद्धच्या तिसऱ्या टी-२० आंतरराष्ट्रीय सामन्यात टीम इंडियाला २०२ धावांचे लक्ष्य देण्यात आले होते, जे फार मोठे नव्हते. संघाने यापूर्वीही या धावसंख्येचा पाठलाग केला होता आणि यावेळीही ते करू शकले असते, परंतु संपूर्ण संघ आपली पूर्ण २० षटकेही खेळू शकला नाही. संपूर्ण संघ ११.४ षटकांत केवळ ७६ धावांवर बाद झाला.
भारतीय क्रिकेट संघ टी-२० आंतरराष्ट्रीय सामन्यात इतक्या कमी षटकांत कधीही बाद झाला नव्हता. यापूर्वी, २०१५ मध्ये कटक येथे दक्षिण आफ्रिकेविरुद्ध भारतीय संघ १७.२ षटकांत सर्वबाद झाला होता. आता एक नवीन विक्रम प्रस्थापित झाला आहे, ज्यासाठी श्रेयस अय्यरला थेट जबाबदार धरता येईल. जेव्हा भारतीय संघ गोलंदाजी करत होता आणि इंग्लंडचे फलंदाज वेगाने धावा करत होते, तेव्हाही श्रेयस अय्यर आपल्या गोलंदाजांशी फारसा बोलताना दिसला नाही. तो शांतपणे सर्व गोष्टींचे निरीक्षण करत होता. जर हे असेच चालू राहिले, तर तो दिवस दूर नाही जेव्हा भारतीय संघाची परिस्थिती आणखी बिकट होईल आणि एखादा संघ त्यांना हरवल्याची बढाई मारताना दिसेल.