नवी दिल्ली,
ibrahim-zadran : अफगाणिस्तानचा युवा सलामीवीर फलंदाज इब्राहिम झद्रानने आयर्लंडविरुद्ध बॅटने अशी उल्लेखनीय कामगिरी केली की त्याने क्रिकेटच्या इतिहासात एक विशेष स्थान मिळवले. बेलफास्टमधील सिव्हिल सर्व्हिस क्रिकेट क्लबमध्ये खेळल्या गेलेल्या चौथ्या एकदिवसीय सामन्यात, झद्रानने केवळ आपल्या संघाला मोठ्या धावसंख्येपर्यंत पोहोचवले नाही, तर पाकिस्तानच्या बाबर आझमसारख्या दिग्गजांच्या बरोबरीने २,००० एकदिवसीय धावा पूर्ण केल्या. झद्रानने ११८ चेंडूंमध्ये १०७ धावा केल्या. त्याच्या या खेळीत ११ चौकार आणि एका षटकाराचा समावेश होता. एकदिवसीय क्रिकेटमधील हे त्याचे सातवे शतक आहे. या शतकासह, २४ वर्षीय झद्रानने आपल्या ४५व्या एकदिवसीय सामन्याच्या ४५व्या डावात २,००० धावांचा टप्पा गाठला.

यासह, एकदिवसीय सामन्यांमध्ये सर्वात जलद २,००० धावा करणाऱ्या फलंदाजांच्या यादीत तो संयुक्तपणे तिसऱ्या स्थानावर पोहोचला आहे. या बाबतीत तो केवळ भारताचा शुभमन गिल आणि दक्षिण आफ्रिकेचा हाशिम आमला यांच्या पुढे आहे. गिलने अवघ्या ३८ डावांमध्ये २,००० धावा पूर्ण केल्या, तर आमलाने ४० डावांमध्ये हा पराक्रम केला. झद्रानने ४५ डावांमध्ये हा टप्पा गाठून बाबर आझम, झहीर अब्बास, केविन पीटरसन आणि रॅसी व्हॅन डर डुसेन यांच्या विक्रमाची बरोबरी केली.
एकदिवसीय क्रिकेटमध्ये सर्वात जलद २००० धावा (डावांनुसार)
शुभमन गिल (भारत) - ३८ डाव
हाशिम आमला (दक्षिण आफ्रिका) - ४० डाव
जहीर अब्बास (पाकिस्तान) - ४५ डाव
केविन पीटरसन (इंग्लंड) - ४५ डाव
बाबर आझम (पाकिस्तान) - ४५ डाव
रॅसी व्हॅन डर डुसेन (दक्षिण आफ्रिका) - ४५ डाव
इब्राहिम झद्रान (अफगाणिस्तान) - ४५ डाव
अफगाणिस्तानने मोठी धावसंख्या उभारली
या सामन्यात अफगाणिस्तानने प्रथम फलंदाजी करत ५० षटकांत ३४३ धावा केल्या. सेदिकुल्ला अटल आणि इब्राहिम झद्रान यांनी या मोठ्या खेळीचा पाया रचला. या दोघांनी दुसऱ्या विकेटसाठी २३१ धावांची भक्कम भागीदारी केली. अटलने अवघ्या १२० चेंडूंमध्ये १४३ धावा केल्या. त्याच्या या खेळीत १७ चौकार आणि चार षटकारांचा समावेश होता. या शानदार कामगिरीबद्दल त्याला सामनावीर म्हणून गौरवण्यात आले.
३४४ धावांचे लक्ष्य गाठताना आयर्लंडचा संघ ४८ षटकांत ३०१ धावांवर सर्वबाद झाला. अँड्र्यू बाल्बर्नीने ११९ चेंडूंमध्ये १०९ धावांची झुंजार खेळी केली, पण तो संघाला विजय मिळवून देऊ शकला नाही. कर्टिस कॅम्फरनेही ४६ चेंडूंमध्ये ८४ धावा करून सामन्यात रंगत आणली. अफगाणिस्तानकडून अझमतुल्ला उमरझाईने चार बळी घेतले, तर रशीद खानने तीन आणि उमरझाईने दोन बळी घेतले. या विजयासह अफगाणिस्तानने पाच सामन्यांच्या मालिकेत ३-० अशी अभेद्य आघाडी घेतली.