आदिवासी शाळेतील ‘त्या’ भुतांच्या अफवेचे अखेर सत्य समोर!

    दिनांक :17-Aug-2026
Total Views |
अमरावती,
Rumors of ghosts in tribal schools महाराष्ट्रातील अमरावती जिल्ह्यातील मेळघाट परिसरातील एका आदिवासी निवासी शाळेत भुतांचा वावर असल्याच्या अफवेने मोठी खळबळ उडाली. या अफवांमुळे सुमारे ६०० विद्यार्थ्यांनी वसतिगृह सोडल्याची माहिती समोर आली आहे. मात्र, प्रशासनाने या घटनेमागे कोणतीही अलौकिक बाब नसून विद्यार्थ्यांवरील मानसिक ताण आणि त्यातून निर्माण झालेली लक्षणे कारणीभूत असल्याचे स्पष्ट केले आहे.चिखलदरा तालुक्यातील डोमा गावात आदिवासी विकास विभागाच्या माध्यमातून ही निवासी शाळा चालवली जाते. या शाळेच्या वसतिगृहात एकूण ८१० विद्यार्थी राहतात. काही विद्यार्थिनी अचानक अस्वस्थ होऊन वेगवेगळ्या प्रकारे प्रतिक्रिया देऊ लागल्यानंतर परिसरात भीतीचे वातावरण निर्माण झाले. काही जणींमध्ये भुतांचा संचार झाल्याची चर्चा सुरू झाल्याने अफवांना आणखी बळ मिळाले आणि मोठ्या संख्येने विद्यार्थ्यांनी वसतिगृह सोडले.
 
  

Rumors of ghosts in tribal schools 
 
या घटनेची माहिती मिळाल्यानंतर अमरावती जिल्हा सामान्य रुग्णालयाच्या मानसिक आरोग्य पथकाने २२ जुलै रोजी शाळेत जाऊन विद्यार्थ्यांची तपासणी केली. काही विद्यार्थी अचानक अनियंत्रितपणे रडू किंवा हसू लागल्याने सुरुवातीला शाळेतील इतर विद्यार्थ्यांमध्येही भीती पसरली होती.वैद्यकीय पथकाच्या तपासणीत सहा विद्यार्थ्यांमध्ये सतत रडणे, भीती वाटणे, दुःख, विस्मरण आणि शारीरिक वेदना यांसारखी लक्षणे आढळून आली. त्यानंतर केलेल्या वैद्यकीय तपासणीत या लक्षणांचा संबंध ‘डिसोसिएटिव्ह कन्व्हर्जन डिसऑर्डर’ या मानसिक आरोग्याशी संबंधित स्थितीशी असल्याचे समोर आले. मानसिक ताण किंवा मेंदूच्या संदेशवहनातील व्यत्ययामुळे अशा प्रकारची शारीरिक आणि मज्जासंस्थेशी संबंधित लक्षणे दिसू शकतात.
 
 
 
वैद्यकीय अहवालानुसार, विद्यार्थ्यांवरील शैक्षणिक दबाव, मानसिक ताण आणि आजूबाजूला घडणाऱ्या घटनांचा त्यांच्या मानसिक स्थितीवर परिणाम झाला असण्याची शक्यता आहे. अधिकाऱ्यांनी स्पष्ट केले की, विद्यार्थ्यांमध्ये दिसून आलेल्या लक्षणांचा कोणत्याही अलौकिक शक्तीशी संबंध नाही. मानसिक ताणाशी संबंधित विशिष्ट स्थितीमुळे अशी लक्षणे निर्माण होऊ शकतात.सध्या संबंधित विद्यार्थ्यांवर स्वतंत्रपणे उपचार आणि समुपदेशन केले जात आहे. त्यांच्या पालकांनाही परिस्थिती समजावून सांगण्यात आली आहे. अतिरिक्त आयुक्त (आदिवासी विकास) संदीप गोलैत यांनी अफवांवर विश्वास न ठेवण्याचे आवाहन केले आहे.
 
 
दरम्यान, अंधश्रद्धा निर्मूलनासाठी कार्यरत महाराष्ट्र अंधश्रद्धा निर्मूलन समितीच्या वरिष्ठ पदाधिकाऱ्यांनीही शाळेला भेट देऊन विद्यार्थ्यांशी संवाद साधला. शाळा प्रशासन, मुख्याध्यापक आणि अंधश्रद्धा निर्मूलन समिती यांच्या समन्वयातून पुढील आठ दिवसांत विद्यार्थ्यांना पुन्हा शाळेत आणण्यासाठी प्रयत्न केले जाणार असल्याचे अधिकाऱ्यांनी सांगितले. या घटनेनंतर प्रशासनाकडून विद्यार्थ्यांच्या मानसिक आरोग्यावर विशेष लक्ष दिले जात असून, अफवांमुळे निर्माण झालेली भीती दूर करण्यासाठी समुपदेशन आणि जनजागृतीवर भर दिला जात आहे.