गीता सार श्रीमद भगवद् गीता तिसरा अध्याय- श्रीमद भगवद् गीतेमध्ये एकूण १८ अध्याय आहेत आणि प्रत्येक अध्यायात जीवनाशी संबंधित काही धडे शिकायला मिळतात. श्री गीतेचे पठण केल्याने मनुष्य जीवनातील अनेक समस्यांपासून मुक्त होऊ शकतो. आज आम्ही तुम्हाला गीतेच्या तिसऱ्या अध्यायाचे महत्त्व सांगणार आहोत.
श्रीमद्भगवद्गीतेच्या तिसर्या अध्यायातील पाठाचे महत्त्व, श्री नारायण म्हणाले - हे लक्ष्मी, एक अत्यंत मूर्ख मनुष्य जंगलात एकटाच राहत होता, त्याने चुकीच्या कृत्यांनी खूप संपत्ती गोळा केली. काही कारणास्तव ते सर्व पैसे जात राहिले. आता त्या व्यक्तीला खूप काळजी वाटू लागली. मी कोणाला तरी मला असा उपाय सांगायला सांगेन की ज्याद्वारे मी पृथ्वीतलावर गाडलेली संपत्ती मिळवू शकेन. कोणाला विचारून त्याला काही उपाय सांगा, ज्याचा उपयोग करून पृथ्वीवर गाडलेली संपत्ती दिसेल. मग कोणीतरी सांगितले की, मांस खाऊन पिऊन मंदिरा वाईट कृत्ये करू लागली आणि चोरी करू लागली. एके दिवशी, संपत्तीच्या हव्यासापोटी तो चोरीला गेला आणि वाटेत चोरांनी त्याचा खून केला. त्यानंतर त्याला भूताचा जीव सापडला आणि भूताच्या त्या जीवनात त्याला खूप वाईट वाटले. मी वटवृक्षावर सात दिवस ओरडायचे, कोणी आहे का मला या दयनीय देहातून मुक्त करणारा? काही वेळाने त्याची पत्नी गरोदर राहिल्याने तिला मुलगा झाला. त्याचा मुलगा मोठा झाल्यावर एके दिवशी त्याने आईला विचारले की त्याचे वडील कोणते व्यवसाय करतात आणि त्याचा मृत्यू कसा झाला.तेव्हा त्याची आई त्याला म्हणाली, हे बेटा! तुझ्या वडिलांकडे खूप पैसे होते, ते सर्व गमावत राहिले, पैसे कमी झाल्यामुळे त्यांना खूप काळजी वाटू लागली. एके दिवशी पैशाच्या हव्यासापोटी तो चोरी करायला गेला. मात्र चोरट्यांनी वाटेतच त्यांची हत्या केली. तेव्हा पुत्र म्हणाला, हे माता! त्याला वेग आला का? आई म्हणाली करवून घेऊ नका. मुलाने विचारले, "आई, आपण त्याला हलवायला हवे." आई म्हणाली चांगली गोष्ट आहे. मग तो ज्ञानी माणसांना विचारायला गेला आणि प्रार्थना केली, हे प्रभु, माझे वडील एका दिशेने गेले आणि मेले. मग त्यांना कसे वाचवता येईल? पंडित म्हणाले, "गयाला जा आणि त्याचे विधी करा, तरच तुमच्या पूर्वजांचा उद्धार होईल." हे ऐकून तो आईची परवानगी घेऊन गयाजीकडे गेला. प्रयाग राजाचे दर्शन घेऊन स्नान करून पुढे निघालो, वाटेत एका झाडाखाली बसलो, तिथे त्याला मोठी भीती वाटली. तिथेच झाडावर त्याचे वडील मृतावस्थेत आढळले. त्याच ठिकाणी चोरट्यांनी त्यांची हत्या केली होती. मग मुलाने आपल्या गुरूंचा मंत्र पठण केला. त्याचा आणखी एक नियम होता. ते रोज श्री गीताजीच्या एका अध्यायाचे पठण करायचे. त्यादिवशी त्यांनी श्री गीताजींचा तिसरा अध्याय झाडाखाली बसून त्यांच्या वडिलांनी भूतरूपाने ऐकला होता, ते ऐकताच त्यांनी भूतदया सोडली आणि त्यांचे शरीर देवांसारखे झाले.
भागवत गीता अध्याय 2 फायदे: श्रीमद भगवद् गीतेच्या दुसऱ्या अध्यायाचे फायदे आणि महत्त्व.
स्वर्गातून विमाने आली आणि तो विमानात चढला आणि आपल्या मुलासमोर आला आणि त्याला आशीर्वाद दिला आणि म्हणाला, हे पुत्रा! मी तुझा बाप आहे, जो मेला आणि भूत झाला. तुझा हा पाठ वाचून मला देवांसारखे शरीर मिळाले आहे. आता माझा उद्धार झाला आहे आणि तुझ्या कृपेने मी स्वर्गात जाणार आहे. आता तू तुझ्या आनंदाप्रमाणे गयाजीकडे जा. हे ऐकून पुत्र म्हणाला, हे बाबा! दुसरे काहीतरी ऑर्डर करा म्हणजे मी तुमची सेवा करू शकेन.गीता सार तेव्हा तो देव देही म्हणाला, हे बघ माझ्या सात पिढ्यांचे पूर्वज नरकात पडून आहेत. आता श्री गीता जीचा तिसरा अध्याय पाठ करून त्यांना या दु:खापासून मुक्ती द्या. हे शब्द बोलून तो स्वर्गात गेला. त्यानंतर या बालकाने पुन्हा गीताजीचा तिसरा अध्याय तेथे पाठ केला आणि त्याचे पुण्य सर्व पितरांना देऊन ते वैकुंठास गेले. श्री गीताजींचे पठण किंवा श्रवण करणार्या व्यक्तीचे फलित किती होते हे सांगता येत नाही. तेव्हा श्रीभगवानजी म्हणाले - हे लक्ष्मी ! मी तुम्हाला सांगितलेल्या या तिसऱ्या अध्यायाचा परिणाम तुम्ही ऐकला आहे.