गुरुग्राम,
YouTuber Bobby Kataria arrested मानवी तस्करीच्या आरोपाखाली अटक करण्यात आलेला सोशल मीडिया इन्फ्लुएंसर बॉबी कटारिया याला गुरुग्राम पोलिसांनी राष्ट्रीय तपास संस्थेच्या (एनआयए) ताब्यात दिले आहे. गुरुग्राम पोलीस आणि एनआयएने संयुक्त छापा टाकला होता. वास्तविक, मानवी तस्करी प्रकरणात एनआयए एका संघटित सिंडिकेटचा तपास करत होती. एनआयएने वडोदरा येथून मनीष हिंगू, गोपालगंजमधून प्रल्हाद सिंग, दिल्लीतून नबी आलम रे, गुरुग्राममधून बलवंत कटारिया उर्फ बॉबी कटारिया आणि चंदीगडमधून सरताज सिंग यांना अटक केली होती. या काळात परदेशात पाठवायची असलेली कागदपत्रे, डिजिटल उपकरणे आणि रजिस्टर्सचा मोठा साठा जप्त करण्यात आला.

विविध राज्यांच्या पोलिसांनी मानवी तस्करीसंदर्भात 8 एफआयआर दाखल केले होते. ज्यामध्ये बॉबी कटारियाच्या गुरुग्राममध्ये दाखल केलेल्या एफआयआरचाही समावेश आहे. एनआयएच्या तपासात असे निष्पन्न झाले की, आरोपी संघटित टोळी तयार करत आणि तरुणांना नोकरीचे आमिष दाखवून परदेशात पाठवत असे. लाओस, गोल्डन ट्रँगल एसईझेड आणि कंबोडिया येथील बनावट कॉल सेंटरमध्ये तरुणांना काम करण्यास भाग पाडले जात होते. YouTuber Bobby Kataria arrested हे कॉल सेंटर परदेशी नागरिक चालवत होते. क्रेडिट कार्ड फसवणूक, क्रिप्टो करन्सीमध्ये गुंतवणुकीच्या नावाखाली फसवणूक आणि हनी ट्रॅप यासारख्या बेकायदेशीर कारवाया या कॉल सेंटर्सच्या माध्यमातून होत होत्या. हे सिंडिकेट अनेक देशांमध्ये पसरल्याचे तपासात समोर आले आहे. जिथे परदेशी एजंट थायलंड, कंबोडिया आणि व्हिएतनाममधून सीमा ओलांडून लाओस एसईझेडमध्ये पाठवायचे. तर भारतात हे रॅकेट महाराष्ट्र, पंजाब, दिल्ली, हरियाणा, गुजरात, यूपी, बिहार अशा अनेक राज्यांमध्ये पसरले होते.
दोन लोकांनी गुरुग्राम पोलिसांशी संपर्क साधला आणि दावा केला की कटारियाने त्यांना परदेशात नोकरी मिळवून देण्याच्या नावाखाली 4 लाखांहून अधिक रुपयांची फसवणूक केली आहे. मूळचे फतेहपूरचे रहिवासी अरुण कुमार आणि उत्तर प्रदेशातील धौलाना येथील रहिवासी मनीष तोमर यांनी दिलेल्या तक्रारीनुसार, त्यांनी इंस्टाग्रामवर परदेशात कामाशी संबंधित जाहिरात पाहिली. सोशल मीडिया प्लॅटफॉर्म 'इन्स्टाग्राम' आणि यूट्यूबवर कटारिया यांच्या अधिकृत खात्यावरून ही जाहिरात पोस्ट करण्यात आली आहे. तक्रारीनंतर भारतीय दंड संहितेच्या कलम 323 (दुखापत करणे), 342 (जबरदस्तीने कैद करणे), 506 (गुन्हेगारी धमकी), 420 (फसवणूक), 364 (अपहरण), 370 (मानवी तस्करी) आणि 120 कलमे कटारियाविरुद्ध नोंदवण्यात आली. इतरांवर कलम -B (गुन्हेगारी कट) आणि इमिग्रेशन कायद्याच्या कलम 10/24 अंतर्गत गुन्हा दाखल करण्यात आला.