बहुसंख्य विद्यार्थी किमान शारीरिक शिक्षणापासून वंचित

    दिनांक :28-Jul-2024
Total Views |
- संयुक्त राष्ट्राचा अहवाल
 
नवी दिल्ली, 
जगातील बहुसंख्य शाळकरी मुलांना अद्याप किमान आवश्यक शारीरिक शिक्षण मिळत नाही, असे United Nations संयुक्त राष्ट्राच्या गुणवत्तापूर्ण शारीरिक शिक्षणावरील पहिल्या अहवालात म्हटले आहे. युनेस्कोच्या शिक्षण संघाने प्रकाशित केलेल्या ‘ग्लोबल स्टेट ऑफ प्ले’ या अहवालात असे दिसून आले की, केवळ 58 टक्के देशांनी मुलींसाठी शारीरिक शिक्षण सक्तीचे केले आहे आणि जगभरातील केवळ 7 टक्के शाळांनी मुले आणि मुलींसाठी समान शारीरिक शिक्षणाची वेळ निश्चित केली आहे.
 
 
United Nations
 
जगभरातील दोन तृतीयांश माध्यमिक शाळेतील विद्यार्थ्यांना आणि अर्ध्याहून जास्त प्राथमिक शाळेतील विद्यार्थ्यांना आवश्यक किमान साप्ताहिक शारीरिक शिक्षण शिकवले जात नाही. वृत्तसंस्थेशी संवाद साधताना तज्ज्ञाने सांगितले की, प्राथमिक शाळेतील दोन शिक्षकांपैकी एकापेक्षा कमी शिक्षकाने शारीरिक शिक्षणाचे विशेष प्रशिक्षण घेतले आहे. या संघाने देशांमध्ये शारीरिक शिक्षणाच्या निधीमध्ये प्रमुख फरक देखील चिन्हांकित केला. दोन तृतीयांश लोक त्यांच्या शैक्षणिक बजेटपैकी 2 टक्क्यांपेक्षा कमी खर्च करतात तर, 10 पैकी एक देश 7 टक्क्यांहून अधिक खर्च करतो.
 
 
United Nations : शारीरिक शिक्षणास प्रोत्साहन देण्याच्या आणि विद्यार्थ्यांच्या सर्वांगीण विकासात योगदान देण्याच्या क्षमतेमुळे शारीरिक शिक्षण जगभरातील आरोग्य आणि शिक्षण व्यावसायिकांमध्ये व्यापक चर्चेचा विषय बनले आहे. शारीरिक शिक्षणामध्ये मुली आणि अपंग विद्यार्थ्यांच्या समावेशाबाबत, जगभरातील 58 टक्के देश मुख्य प्रवाहातील सेटिंग्जमध्ये त्यांचा सहभाग नोंदवतात, तरीही प्रदेशांमध्ये लक्षणीय असमानता अजूनही अस्तित्वात आहे.