बँकॉक,
Matmo Storm : चीनला धडकणारे वादळ मॅटमो, जमिनीवर धडकण्यापूर्वीच कहर करायला सुरुवात केली आहे, ज्यामुळे व्यापक दहशत निर्माण झाली आहे. रविवारी, सरकारने घाईघाईने ग्वांगडोंग आणि हेनान प्रांतातील सुमारे ३,४७,००० लोकांना स्थलांतरित करण्याचे आदेश दिले. चीनच्या राष्ट्रीय हवामान केंद्राच्या मते, रविवारी सकाळी मॅटमोचा जास्तीत जास्त सतत वाऱ्याचा वेग ताशी १५१ किलोमीटर होता. वादळ दुपारच्या सुमारास ग्वांगडोंगच्या झांजियांग प्रदेशात पोहोचले.
चीनच्या हवामान विभागाने टायफून मॅटमोला प्रतिसाद म्हणून रेड-लेव्हल अलर्ट जारी केला आहे, जो त्याच्या प्रणालीतील सर्वोच्च पातळी आहे. वादळाच्या मार्गावर असलेल्या हेनान प्रांताने शनिवारपासून उड्डाणे रद्द केली आणि सार्वजनिक वाहतूक आणि व्यवसाय बंद केले. राज्य माध्यम "द पेपर" नुसार, प्रांताने आधीच १,९७,८५६ लोकांना बाहेर काढले आहे.
मॅटमोचा थेट परिणाम नैऋत्य ग्वांगडोंगवरही झाला, जिथे १,५१,००० लोकांना स्थलांतरित करण्यात आले. स्थानिक माध्यमांनी झानजियांगमधील किनारी गावांमध्ये समुद्राच्या पाण्याच्या मोठ्या लाटांमुळे रस्ते पाण्याखाली येत असल्याचे व्हिडिओ दाखवले. अधिकाऱ्यांनी मुसळधार पावसाचा इशारा दिला आहे, ज्यामध्ये ग्वांगडोंग आणि हैनानच्या काही भागात १०० ते २४९ मिलीमीटर (३.९३ ते ९.८ इंच) पाऊस पडण्याची शक्यता आहे. हवामानामुळे वादळाच्या थेट मार्गावर नसलेल्या मकाऊ प्रदेशात वर्ग आणि शिकवणी सत्रे देखील रद्द करण्यात आली आहेत.
या आठवड्याच्या सुरुवातीला फिलीपिन्समधून वादळ मातमो गेले. जरी कोणतेही मोठे जीवित किंवा मालमत्तेचे नुकसान झाले नसले तरी, पाच उत्तरेकडील कृषी मैदाने आणि पर्वतीय प्रदेशांमध्ये वादळाने २,२०,००० हून अधिक लोकांना प्रभावित केले. आपत्ती व्यवस्थापन अधिकाऱ्यांनी रविवारी सांगितले की त्यापैकी सुमारे ३५,००० जण आपत्कालीन आश्रयस्थानांमध्ये किंवा भूस्खलन किंवा पुरामुळे बाधित झालेल्या गावांपासून दूर असलेल्या नातेवाईकांच्या घरी गेले आहेत. वादळ नंतर पश्चिमेकडे आणि उत्तरेकडे सरकेल, जिथे ते उत्तर व्हिएतनाम आणि चीनच्या युनान प्रांताजवळ जाईल.