कुनोमध्ये मादी चिता मुखीने दिला पाच बछड्यांना जन्म

20 Nov 2025 12:25:49
कुनो
Female Cheetah Mukhi in Kuno मध्य प्रदेशमधील कुनो राष्ट्रीय उद्यानातून भारताच्या वन्यजीव संवर्धन प्रकल्पासाठी ऐतिहासिक आनंदाची बातमी समोर आली आहे. भारतात जन्मलेल्या पहिल्या मादी चित्ता मुखीने गुरुवारी पाच बछड्यांना जन्म दिला, ज्यामुळे ‘प्रोजेक्ट चित्ता’साठी एक मोठा टप्पा गाठला आहे. ही ३३ महिन्यांची मादी चित्ता भारतात जन्मलेली पहिली मादी असून तिच्या मातृत्वामुळे या प्रकल्पात महत्त्वपूर्ण यश मिळाले आहे.

Female Cheetah Mukhi
 
 
मुखी आणि तिचे पाच बछडे दोघेही निरोगी असून या घटनेमुळे भारताच्या चित्त्या पुनर्प्रसार उपक्रमाला प्रोत्साहन मिळाले आहे. भारतात जन्मलेल्या चित्त्यांचे यशस्वी प्रजनन हे केवळ प्रकल्पासाठीच नव्हे तर संपूर्ण देशातील जैवविविधता संवर्धनासाठी अत्यंत सकारात्मक चिन्ह मानले जाते. यामुळे स्थानिक अधिवासात प्रजातीची अनुकूलता, आरोग्य आणि दीर्घकालीन टिकाव सुनिश्चित करण्यास मदत होईल.
 
 
विशेष म्हणजे, या प्रकल्पामुळे भविष्यात भारतात स्वावलंबी आणि अनुवांशिकदृष्ट्या वैविध्यपूर्ण चित्त्यांची संख्या वाढेल, ज्यामुळे देशाच्या संवर्धन उद्दिष्टांना मोठा बळ मिळेल. कुनो राष्ट्रीय उद्यानातील हा टप्पा या क्षेत्रातील यशस्वी प्रयत्नांची साक्ष देतो आणि चित्त्यांच्या पुनर्प्रसारासाठी भारताची जागतिक पातळीवर स्थिती मजबूत करतो.
Powered By Sangraha 9.0