मुंबई आणि आजूबाजूच्या परिसरात बिबट्याची दहशत, वन विभाग सक्रिय

22 Nov 2025 16:32:01
मुंबई,
Leopard Menace : महाराष्ट्रात बिबट्यांबाबत आणीबाणीची परिस्थिती आहे. राज्य मंत्रिमंडळ बिबट्यांना राज्य आपत्ती घोषित करण्याची तयारी करत असताना, आता ग्रामीण भागांपासून दूर असलेल्या मुंबईच्या आसपासच्या एमएमआर प्रदेशात बिबटे दिसू लागले आहेत, ज्यामुळे ग्रामस्थ आणि स्थानिकांमध्ये भीतीचे वातावरण आहे. नवी मुंबईतील खारघरमध्येही अशीच एक घटना घडत आहे, जिथे डोंगराळ भागात बिबट्या दिसल्याने घबराट पसरली आहे.
 
 
संग्रहित फोटो
 
 
 
अलीकडेच बिबट्याच्या हल्ल्याच्या घटनांमध्ये वाढ झाली आहे
 
नाशिकपासून नागपूरपर्यंत, ठाण्यापासून पुण्यापर्यंत, महाराष्ट्रातील ग्रामीण भागात बिबट्याच्या हल्ल्याच्या घटनांमध्ये लक्षणीय वाढ झाली आहे. परंतु आता हा धोका मुंबई आणि आसपासच्या भागातही पसरला आहे. बुधवारी (१८ नोव्हेंबर) नवी मुंबईजवळील पनवेलमधील चाफेवाडी-फणसवाडी गावात बिबट्या दिसल्याने स्थानिकांमध्ये भीतीचे वातावरण निर्माण झाले आहे. स्थानिक आदिवासी वस्त्यांमधील तरुण आता हातात काठ्या घेऊन दिवसरात्र पहारा देत आहेत. स्थानिक लोक खूप घाबरले आहेत. वन विभागाचे अधिकारीही सक्रिय झाले आहेत. ते आदिवासी वस्त्यांना भेट देऊन लोकांना सतर्क करत आहेत आणि बिबट्यांपासून कसे वाचावे याबद्दल मार्गदर्शन करत आहेत.
 
वन विभागाच्या कर्मचाऱ्यांसह ग्रामस्थही गस्त घालत आहेत.
 
वन विभागाचे कर्मचारीही गस्त घालत आहेत. वन विभागाचे अधिकारी आणि कर्मचारी लोकांना मार्गदर्शन करण्यासाठी गावांना भेट देत आहेत. दरम्यान, तरुण गावकरी काठ्या आणि दंडुके घेऊन पहारा देत आहेत, गावांमध्ये गस्त घालत आहेत. स्थानिक प्रशासनाने नवी मुंबईतील खारघरजवळील ज्या गावांमध्ये बिबट्या दिसला आहे त्या गावांकडे जाणारा रस्ता बंद केला आहे. या रस्त्यावरून फक्त गावकरीच प्रवास करू शकतात. आरबीआय मेट्रो स्टेशन देखील या गावांकडे जाणाऱ्या रस्त्यावर आहे, जिथे अनेकदा गर्दी असते.
 
बिबट्या दिसल्यापासून, महानगरपालिका आणि सिडकोने डोंगराळ भागात जाणाऱ्या रस्त्यांवर सुरक्षा रक्षक आणि बॅरिकेड्स तैनात केले आहेत. चेतावणी देणारे पोस्टर्स देखील लावण्यात आले आहेत. बिबट्याच्या धोक्याच्या पार्श्वभूमीवर, लोकांना खबरदारी घेण्याचे आवाहन करणाऱ्या पोस्टर्सवर असंख्य सूचना लावण्यात आल्या आहेत.
 
लोकांद्वारे महत्त्वाची माहिती
 
-वृद्ध आणि मुलांना रात्री बाहेर पडू नये असा सल्ला देण्यात आला आहे.
-टॉर्च किंवा लाईटशिवाय अंधारात बाहेर पडण्यास मनाई आहे.
-घराबाहेर पडताना काठी घेऊन जाण्याचा सल्ला देण्यात आला आहे.
-चालताना मोठा आवाज करण्याचा सल्ला देण्यात आला आहे.
 
बिबट्या दिसल्याच्या तक्रारी आल्यानंतर वन विभागही सक्रिय झाला आहे. वन विभाग अनेक पावले उचलत आहे. वन विभाग आता २५०० एकर वनक्षेत्रात सीसीटीव्ही कॅमेरे बसवणार आहे. बिबट्याला पकडण्यासाठी पिंजरे देखील बसवले जातील. स्थानिक रहिवाशांना बिबट्याला घाबरवण्यासाठी फटाके दिले जातील. लहान मुले आणि महिलांना एकटे बाहेर न जाण्याचा सल्ला देण्यात आला आहे. लोकांना रात्री गावात एकटे प्रवास करणे टाळण्याचा सल्ला देण्यात आला आहे. त्यांना रात्री टॉर्च वापरण्याचा सल्ला देण्यात आला आहे.
 
खारघर टेकड्यांच्या फणसवाडी आणि चाफेवाडी भागात सुमारे २०० लोक राहतात, जे अनेकदा बिबट्याच्या भीतीने जगतात. प्रशासनाने रहिवाशांना सतर्क राहण्याचे आवाहन केले आहे. ते म्हणतात की त्यांनी घाबरू नये, कारण वन विभाग लवकरच बिबट्याला पकडेल.
Powered By Sangraha 9.0