हापूर,
Attempt to burn the effigy उत्तर प्रदेशातील हापूर जिल्ह्यात धक्कादायक घटना उघडकीस आली आहे. दिल्लीहून चार जण तीर्थक्षेत्र गडमुक्तेश्वर येथील ब्रजघाट येथे कारमध्ये आले आणि गंगेच्या काठावर एका मृतदेहाचे दहन करण्यास सुरुवात केली. पारंपारिक अंत्यसंस्कारासाठी चितेचे साहित्य जवळच्या दुकानातून खरेदी करण्यात आले होते. अंत्यसंस्कारासाठी लाकूड आणि तूप मागवण्यात आले, पतंग तयार केला आणि चिता सजवली. मात्र, लोकांनी मृतदेह गाडीतून काढताना संशय झाला. मृतदेह इतका हलका होता की फक्त एक व्यक्ती त्याला उचलून चितेवर ठेवू शकत होता. चितेतून कापड काढल्यावर लोकांना समजले की मृतदेह नसून फक्त एक पुतळा आहे. गोंधळ उडल्यावर पोलिसांना माहिती देण्यात आली.
गारमुक्तेश्वर पोलीस ठाण्याचे अधिकारी घटनास्थळी पोहोचले. पोलिसांना पाहून चार जणांपैकी दोघे पळून गेले, तर उर्वरित दोघांना अटक करून चौकशीसाठी पोलीस ठाण्यात नेण्यात आले. दिल्लीच्या पालम परिसरातील रहिवासी कमल सोमाणी यांचे करोल बाग येथील कपड्यांच्या दुकानावर २३ लाख रुपयांचे कर्ज होते, जे आता जवळजवळ ५० लाखांपर्यंत पोहोचले होते. कर्ज फेडण्यासाठी त्यांनी ३० वर्षीय अंशुल या ओडिशातील रहिवासीसाठी ५० लाख रुपयांचा जीवन विमा घेतला. अंशुलला स्वतःही माहिती नव्हती की त्याच्या नावाचा विमा घेतला गेला आहे.
कमलने मित्र आशिष खुराणासोबत अंशुलच्या नावाचा डमी घेऊन गढमुक्तेश्वरमध्ये गंगा किनाऱ्यावर चितेवर ठेवला आणि दहन करण्यास सुरुवात केली. कमलचा विश्वास होता की डमीचे दहन केल्यानंतर त्याला स्मशानातून विमा दावा करण्यासाठी आवश्यक स्लिप मिळेल. मात्र, पालिका अधिकाऱ्यांनी दहन पाहिल्यानंतर पोलिसांना माहिती दिली आणि पोलिसांनी कमल सोमाणीला ताब्यात घेतले. चौकशीत कमलने सांगितले की आशिषला खऱ्या परिस्थितीची माहिती नव्हती; त्याला असे सांगण्यात आले की नातेवाईकाचा मृत्यू झाला आहे आणि अंतिम संस्कारासाठी कुणी तयार नाही. पोलिसांनी दोघांवर अटक केली असून, संबंधित कायदेशीर कारवाई सुरू करण्यात आली आहे.