आश्चर्यकारक...भारताचा हा अब्जाधीश दररोज ७ कोटींचे करतो दान

07 Nov 2025 12:40:32
नवी दिल्ली, 
hcl-founder-shiv-nadar या जगात जिथे लोक नाव आणि प्रसिद्धीच्या मागे धाव घेतात, तिथेच भारताचा एक असा अब्जाधीश आहे, जो आपल्या कमाईचा मोठा भाग रोज कोणत्याही जाहिरातीशिवाय दान करतो. देशात जेव्हा मोठ्या दानवीराचा उल्लेख होतो, तेव्हा सर्वात आधी एचसीएल (HCL) चे संस्थापक शिव नादर यांचे नाव येते. त्यांच्या यशकथेत जितके प्रेरणादायक पैलू आहेत, तितकेच त्यांच्या नम्रता आणि समाजसेवेची भावना हृदयस्पर्शी आहे.
 
 
hcl-founder-shiv-nadar
 
अब्जावधी मालमतेचे मालक असतानाही शिव नादर आपली संपत्ती दाखवण्यात नाही तर ती समाजाच्या कल्याणासाठी वापरण्यात विश्वास ठेवतात. प्रत्येक दिवसात ७ कोटी रुपयांहून अधिक दान करणारे शिव नादर देशातील सर्वात मोठे परोपकारी मानले जातात. हुरुन परोपकार यादी २०२५ नुसार, ८० वर्षीय शिव नादर यांनी २०२५ मध्ये २७०८ कोटी रुपयांचे दान करून देशातील सर्वात मोठा परोपकारी होण्याचा गौरव मिळवला आहे. hcl-founder-shiv-nadar सातत्याने गेल्या पाच वर्षांत चार वेळा ते या यादीत प्रथम क्रमांकावर राहिले आहेत. दुसऱ्या क्रमांकावर मुकेश अंबानी कुटुंब आहे, ज्यांनी ६२६ कोटी रुपये दान केले, तर तिसऱ्या क्रमांकावर बजाज कुटुंब आहे, ज्यांनी ४४६ कोटी रुपये दान केले.
शिव नादर यांची कहाणी खऱ्या कष्टाने आणि दृढनिश्चयाने सुरू केलेले उपक्रम इतिहास कसा घडवू शकतात याचा पुरावा आहे. १९७६ मध्ये, शिव नादर यांनी पाच मित्रांसह एका छोट्या गॅरेजमधून एचसीएलची सुरुवात केली. त्यावेळी कंपनीने कॅल्क्युलेटर आणि मायक्रोप्रोसेसर बनवले. आज, तीच कंपनी ६० देशांमध्ये कार्यरत आहे आणि २,२३,००० हून अधिक लोकांना रोजगार देते. २०२० मध्ये, शिव नादर यांनी एचसीएल टेक्नॉलॉजीजच्या अध्यक्षपदाचा राजीनामा दिला आणि त्यांची मुलगी, रोशनी नादर मल्होत्रा, आता कंपनीच्या प्रमुखपदावर आहे. hcl-founder-shiv-nadar तथापि, तिच्या वडिलांप्रमाणेच, ती समाजसेवेला प्राधान्य देते. अहवालांनुसार, शिव नादर यांनी या वर्षी दिलेल्या देणग्या गेल्या वर्षीपेक्षा २६% जास्त आहेत. त्यांनी त्यांच्या शिव नादर फाउंडेशनद्वारे दान केलेला निधी शिक्षण, कला आणि संस्कृतीसारख्या क्षेत्रात वापरला गेला आहे.
Powered By Sangraha 9.0