हा भारत नाहीये... आता या देशात भारतविरोधी निदर्शने, शिखांना केले लक्ष्य

22 Dec 2025 15:28:51
ऑकलंड, 
anti-india-protests-in-auckland भारतविरोधी हिंसक निदर्शने आणि शेजारच्या बांगलादेशमध्ये तणावपूर्ण वातावरण असताना, दुसऱ्या देशात भारतविरोधी निदर्शने झाल्याचे वृत्त समोर आले आहे. ही घटना न्यूझीलंडमधील ऑकलंडमध्ये घडली. वृत्तानुसार, गेल्या शनिवारी दक्षिण ऑकलंडमध्ये नगर कीर्तन म्हणून ओळखल्या जाणाऱ्या शीख धार्मिक मिरवणुकीला लक्ष्य करण्यात आले. एका गटाच्या उजव्या विचारसरणीच्या सदस्यांनी रस्ता अडवून निषेध करण्यास सुरुवात केली. निषेधादरम्यान, जोरदार घोषणाबाजी झाली, ज्यामुळे मिरवणूक थांबवावी लागली.
 
anti-india-protests-in-auckland
 
वृत्तानुसार, ही घटना ऑकलंडच्या मनुरेवा भागात घडली. नानकसर शीख गुरुद्वाराने नगर कीर्तन आयोजित केले होते. मिरवणुकीत अनेक निहंग शीखांसह डझनभर शीख सहभागी झाले होते. नगर कीर्तनात व्यत्यय आणून, निदर्शकांनी केवळ धार्मिक घोषणाबाजीच केली नाही तर भारतविरोधी भाष्य देखील केले. "टू पेट्रियट्स ऑफ न्यूझीलंड" नावाच्या गटाचे सदस्य नगर कीर्तनासमोर देशाचे पारंपारिक नृत्य, माओरी हाका सादर करताना दाखवणारे अनेक व्हिडिओ ऑनलाइन समोर आले आहेत. या गटाचे पेंटेकोस्टल नेते ब्रायन तामाकी आणि डेस्टिनी चर्चशी संबंध असल्याचे वृत्त आहे. नगर कीर्तनाविरुद्धच्या निषेधादरम्यान, निदर्शकांनी "हे न्यूझीलंड आहे, भारत नाही" अशा घोषणा असलेले पोस्टर हातात धरले होते. anti-india-protests-in-auckland काहींनी "किविस फर्स्ट" असे टी-शर्ट घातले होते. व्हिडिओमध्ये लोक "एक देव" आणि "येशू, येशू" सारखे धार्मिक घोषणा देत असल्याचे दाखवले गेले. वृत्तांनुसार, परिस्थिती बिकट होताना  पाहून पोलिसांनी हस्तक्षेप केला आणि ती वाढण्यापासून रोखली. नगर कीर्तनाच्या आयोजकांनी या घटनेवर नाराजी व्यक्त केली. त्यांनी सांगितले की मिरवणुकीला स्थानिक प्रशासनाकडून पूर्ण परवानगी मिळाली होती आणि असे निदर्शने पूर्णपणे अनपेक्षित होती. दरम्यान, एका व्हिडिओ संदेशात अकाल तख्तचे कार्यवाहक जत्थेदार ज्ञानी कुलदीप सिंग गर्गज यांनी ही घटना दुर्दैवी आणि चिंताजनक असल्याचे वर्णन केले. त्यांनी सांगितले की शीख बरेच दिवसांपासून न्यूझीलंडमध्ये कायदेशीररित्या राहत आहेत, कर भरत आहेत, नियमांचे पालन करत आहेत आणि देशाच्या प्रगतीत योगदान देत आहेत. त्यांनी न्यूझीलंड सरकारला शीख समुदायाची सुरक्षा सुनिश्चित करण्यासाठी आणि अशा घटना रोखण्यासाठी पावले उचलण्याचे आवाहन केले.
सौजन्य : सोशल मीडिया 
शिरोमणी गुरुद्वारा प्रबंधक समितीचे अध्यक्ष हरजिंदर सिंग धामी यांनीही न्यूझीलंड आणि भारत सरकारांना शीख समुदायाच्या धार्मिक स्वातंत्र्यासाठी सुरक्षित वातावरण प्रदान करण्याचे आवाहन केले. anti-india-protests-in-auckland शिरोमणी अकाली दलाचे अध्यक्ष सुखबीर सिंग बादल यांनीही या घटनेचा निषेध केला. सोशल मीडिया पोस्टमध्ये त्यांनी लिहिले की, नगर कीर्तन ही एक पवित्र शीख परंपरा आहे जी भक्ती, एकता आणि मानवतेच्या कल्याणाचा संदेश देते. ते म्हणाले की, चिथावणी असूनही, शीख समुदायाने संयम आणि शांतता दाखवली.
Powered By Sangraha 9.0