२५ डिसेंबर रोजी बांगलादेशात काय घडणार आहे? घ्या जाणून

24 Dec 2025 14:00:08
ढाका,   
bangladesh-violence २५ डिसेंबर रोजी बांगलादेशची राजधानी ढाका येथे आंतरराष्ट्रीय दक्षता वाढली आहे. जर्मन दूतावासाने २४ आणि २५ डिसेंबर रोजी सर्व कामकाज बंद ठेवण्याची घोषणा केली आहे. अमेरिकन दूतावासाने २५ डिसेंबरसाठी प्रवास आणि सुरक्षा सल्लागार जारी केला आहे. या उपाययोजनांमुळे या तारखेला बांगलादेशमध्ये नेमके काय घडेल याबद्दल प्रश्न उपस्थित झाले आहेत.

bangladesh-violence 
 
जर्मन दूतावासाने सोशल मीडियावर घोषणा केली की २४ आणि २५ डिसेंबर रोजी दूतावास बंद राहील आणि २८ डिसेंबर रोजी पुन्हा कामकाज सुरू होईल. मीडिया रिपोर्ट्सचा हवाला देत अमेरिकन दूतावासाने म्हटले आहे की बांगलादेश नॅशनलिस्ट पार्टी ढाका येथे एका मोठ्या कार्यक्रमाची योजना आखत आहे. अमेरिकेच्या सल्लागारानुसार, हा कार्यक्रम २५ डिसेंबर रोजी सकाळी ११:४५ वाजता सुरू होईल. हा कार्यक्रम हजरत शाहजलाल आंतरराष्ट्रीय विमानतळापासून गुलशनपर्यंत चालेल आणि पूर्वांचल एक्सप्रेसवेसह अनेक महत्त्वाच्या रस्त्यांवरून जाईल. bangladesh-violence दूतावासाने इशारा दिला आहे की यामुळे मोठ्या प्रमाणात वाहतूक कोंडी होऊ शकते. लोकांना अतिरिक्त वेळ द्यावा आणि पर्यायी मार्गांचा वापर करावा असा सल्ला देण्यात आला आहे. मीडिया रिपोर्ट्सनुसार, बीएनपीचा कार्यकारी अध्यक्ष तारिक रहमान १७ वर्षांनंतर २५ डिसेंबर रोजी बांगलादेशला परतू शकतो. त्यानी लंडनमधील बांगलादेश उच्चायुक्तालयात प्रवास पाससाठी अर्ज केला आहे. बीएनपीने असा दावा केला आहे की ते २५ डिसेंबर रोजी ढाका विमानतळावर पोहोचणार. तारिक रहमान हा बीएनपी प्रमुख खालेदा झिया यांचे पुत्र आहे आणि तो बऱ्याच काळापासून युकेमध्ये राहत आहे.
या घटनांमध्ये विद्यार्थी नेते शरीफ उस्मान हादीचा मृत्यू देखील महत्त्वाचा मानला जातो. १२ डिसेंबर रोजी त्याला गोळी लागली आणि सिंगापूरमध्ये उपचारादरम्यान त्याचे निधन झाले. bangladesh-violence या घटनेनंतर बांगलादेशच्या अनेक भागात हिंसाचार उसळला. अनेक पाश्चात्य देशांनी त्याच्या मृत्यूबद्दल शोक व्यक्त केला आणि जर्मन दूतावासानेही आपला ध्वज अर्ध्यावर उतरवला. भारत आणि बांगलादेशमधील संबंध देखील सध्या ताणले गेले आहेत. हादीच्या मृत्यूनंतर भारतविरोधी भावना वाढल्या. अलीकडेच, नवी दिल्लीतील बांगलादेश उच्चायुक्तालयाबाहेर झालेल्या निदर्शनांवरून दोन्ही देशांमध्ये जोरदार वादावादी झाली. या सर्व घटनांमध्ये, २५ डिसेंबरबाबत आंतरराष्ट्रीय दूतावासांच्या सतर्कतेमुळे परिस्थिती अधिक संवेदनशील बनली आहे.
Powered By Sangraha 9.0